cho em hỏi cách chuyển file từ Pro/E sang MasterCam

Author
Em đã thiết kế phôi bên Pro/E xong nhưng muốn chuyển sang bên MasterCam để gia công thì chưa bít làm.Bác nào bít thì chỉ cho em với.e xin cảm ơn.

K

KNV

Bạn vao f
-Pro-readfile. Sau đó chọn vào file cần chuyển. nhưng bạn phải chú ý là nếu bạn đang dùng mcam9.0 thi chỉ converters được Proe Wild fire 1.0 trở lại thôi, proe 2.0 thì mình không rõ, còn các phiên bản sau thì không đọc được đâu. Bạn làm thử nhé

Author
minh đang xài Pro/E 2.0 và MasterCam 9.1.Mình cũng đã làm như vậy rùi nhưng vẫn k được.

D

dangthanh_spk

Bạn hãy thử Export sang đuôi igest hay đuôi step xem sao.

K

KNV

Có thể là mcam 9.1 không đọc được proe 2.0 đâu. Bạn thử với mcam X xem kết quả thế nào mình nghĩ là được đó

Dùng MasterCam X đi, lúc đó bạn có thể open trực tiếp file có đuôi .prt được luôn.

Last edited:
V

Vo HuyThanh

Tôi không dùng pro-E nhưng theo tôi tài liệu tôi có thì Pro-E hỗ trợ export file dạng Parasolid (*.x_t ). Em export file ra dạng này và import vào MasterCAM thì sẽ không có vấn đề vì MasterCAM chạy trên nền Parasolid Kernel. Chú ý khi export thì nên chọn xuất dạng Parasolid có version thấp một chút khoảng V10 hay V12 thì khi chuyển sang các phần mềm có Version cũ của MasterCAM dễ chuyển hơn. Hiện tại thì Parasolid đã có đến Version 15 nhưng không biết MasterCAM cũa em dùng version parasolid nào. Chắc ăn nhất là em mở MasterCAM xem thử nó đọc Parasolid Version nào thì xuất file từ Pro-E sang dạng Parasolid của đúng Version đó thì tốt nhất. Ngòai ra các định dạng file trung gian khác như STEP hay SAT (ACIS) cũng tốt. Nếu có thể được thì tuyệt đối nên tránh dùng định dạng file trung gian IGES vì dữ liệu sẽ bị thay đổi rất nhiều.
MasterCAM X2 phiên bản mới với oftion đầy đủ thì có thể đọc được dữ liệu gốc từ Pro-E

Last edited by a moderator:
Author
em đã thử nhiều cách nhưng lần nào cũng thế,nó toàn báo lỗi thế này :
"This file does not contain solid geometry."
thế là sao hả các bác?

Ðề: cho em hỏi cách chuyển file từ Pro/E sang MasterCam

em đã thử nhiều cách nhưng lần nào cũng thế,nó toàn báo lỗi thế này :
"This file does not contain solid geometry."
thế là sao hả các bác?
Có lần mình đã va chạm đến vấn đề này,lúc đó thầy dạy mình đã khuyên mình nên đổi sang đuôi step.Nếu bạn dùng cách này mà không xong thì bó tay.khi xuất từ Pro E sang đuôi step bạn nên chọn chế độ solid chuyển sang surface.vì khi gia công chủ yếu là bề mặt nên không cần phải chuyển toàn bộ sang solid,nặng file thêm thôi.hy vọng bạn làm được.

M

MrchinaCDN

Ðề: cho em hỏi cách chuyển file từ Pro/E sang MasterCam

Minh chuyển đổi gũa Pro và mastercam vaanx binh thường mà bạn.Hoặc là bạn giao tiếp với định dạng Step thử xem sao.Minh làm cách nào cũng được bạn thử xem lai phần cài đặt phần mềm đã oổn hay chưa.Neếu không được thìgỡ bỏ cài lại thử xem sao.Mến chào bạn.ẹn gặp lại bạn sao nhé!
Chúc bạn có một sức khỏe dồi dào.

V

Vi3tlee

làm theo như cách của bạn VO HUYTHANH đi, các phần mềm khác mà muốn giao tiếp với MasterCam 9.1 thì lưu file dưới dạng parasolid (*.x_t)là Ok nhất. Đuôi IGS hoặc đuôi STEP khi qua mastercam đôi khi bị lỗi.