Cho em hỏi cách khoan quả cầu không gian

Author
MÌNH ĐANG CÓ QUẢ CẦU fi 100mm bằng thép c45 giờ muốn khoan các lỗ nghiêng trên đó mà không biết làm thế nào . các anh nào từng làm về cái này chỉ cho e với . thank very much

U

utehymech

Ðề: Cho em hỏi cách khoan quả cầu không gian

Theo thiển ý, bạn có thể dùng đồ gá trong đó định vị bằng bạc côn, kẹp chặt và dẫn hướng lỗ khoan đồng thời.

QuyenQCM

Active Member

MÌNH ĐANG CÓ QUẢ CẦU fi 100mm bằng thép c45 giờ muốn khoan các lỗ nghiêng trên đó mà không biết làm thế nào . các anh nào từng làm về cái này chỉ cho e với . thank very much
Nếu chế tạo từ đầu thì nên khoan 1 lỗ đầu tiên trong quá trình phay or tiện( cái này thì đơn giản nhé)
Sau đó chế tạo đồ gá dựa vào cái lỗ chuẩn ban đầu đó: đóng 1 cái chốt mà trên đầu của nó ta phay 4 cạnh vuông, phần trụ thì đóng vào cái lỗ, sau đó dùng đồng hồ so, rà phẳng mặt của phần vuông đó trên đồ gá kết hợp mâm chia độ ( đầu phân độ trên máy phay hoặc khoan) dùng đầu phân độ chia góc để xoay quả cầu đi 1 góc như thiết kế và khoan cái lỗ tiếp theo.
tùy vào số lỗ trên quả cầu mà ta phay cái chốt 4 cạnh hoặc 6....

Bạn phải nói rõ thêm dụng cụ máy móc bạn có ?
vd : như máy 5 trục kẹp vào chuck khoan đâu chẳng được ....

Author

nhưng kẹp chặt như thế nào để đảm bảo độ cứng vững . bên em có máy 5 trục , yêu cầu phay vát mặt trước khi khoan . lỗ nghiêng góc theo hai mặt phẳng xoy và xoz