cho em hỏi độ cứng của mác thép SS400 & SS540.

Author
Chào các anh/chị!
có anh/chị nào biết độ cứng của SS400, SS540 không ạ.
Em tra trong sổ tay tra cứu mác thép thế giới thì chỉ có thành phần hóa học, cơ tính mà hok có độ cứng.
Anh/chị nào biết giúp em với.
Em cảm ơn cả nhà ạ.

Author
Ðề: cho em hỏi độ cứng của mác thép SS400 & SS540.

vậy cho mình hỏi, khi nhìn vào bảng

[TR="class: lh20 CSlink"]
[TD="bgcolor: #DDEEFF, align: center"]Annealing hardness
HBS[/TD]
[TD="bgcolor: #DDEEFF, align: center"]Cold pull hardness
HBS[/TD]
[TD="bgcolor: #DDEEFF, align: center"]Preheating temperature
℃[/TD]
[TD="bgcolor: #DDEEFF, colspan: 2, align: center"]Quenching temperature
℃[/TD]
[TD="bgcolor: #DDEEFF, align: center"]Holding time
min[/TD]
[TD="bgcolor: #DDEEFF, align: center"]Hardening medium[/TD]
[TD="bgcolor: #DDEEFF, align: center"]Temper temperature
℃[/TD]
[TD="bgcolor: #DDEEFF, align: center"]After tempering hardness
≥HRC[/TD]
[/TR]

[TD="bgcolor: #DDEEFF, align: center"]salt-bath furnace[/TD]
[TD="bgcolor: #DDEEFF, align: center"]controlled atmosphere furnace[/TD]

[TD="bgcolor: #FFFFD0, align: center"]235[/TD]
[TD="bgcolor: #FFFFD0, align: center"]262[/TD]
[TD="bgcolor: #FFFFD0, align: center"]788[/TD]
[TD="bgcolor: #FFFFD0, align: center"]1191[/TD]
[TD="bgcolor: #FFFFD0, align: center"]1204[/TD]
[TD="bgcolor: #FFFFD0, align: center"]5~15[/TD]
[TD="bgcolor: #FFFFD0, align: center"]air cooling[/TD]
[TD="bgcolor: #FFFFD0, align: center"]522[/TD]
[TD="bgcolor: #FFFFD0, align: center"]60

[/TD]

thì mình hiểu, độ cứng trc khi ủ là 262 HB, sau khi ủ là 235HB, nhiệt độ ủ là 788 oC và giữ nhiệt trong khoảng thời gian 5-15 phút, sau đó làm nguội ngoài không khí tĩnh. ram ở nhiệt độ 522oC và độ cứng của nó sau khi ram là 60HRC có đúng không? nếu mình ủ dây thép có đường kính nhỏ ( từ 1 - 10mm )cũng của mác thép này ( hoặc mác thép có độ cứng tương đương) thì áp dụng chế độ xử lý nhiệt này được không?

Hi bạn,

Preheating =788 ở đây ko phải là nhiệt độ ủ đâu bạn mà nó có công dụng khác. Đó là người ta muốn tạo ra một cấu trúc không đồng đều về thành phần hóa học giúp tăng ứng suất bền và khả năng biến dạng đó bạn. (cái này bạn thích thì mình sẽ nói sau)

Nên bạn phải preheat phôi của bạn lên 788, giữ ở nhiệt độ này một thời gian rồi tiếp tục nâng lên nhiệt độ 1191-1204, sau đó làm nguội. (Cái này nếu chọn phương pháp tôi thì sẽ tốt hơn). Nếu nguội ngoài không khí thì chẳng cần sử dụng preheat làm gì. Thép này hợp kim thấp không cần nung đa bậc

Cái nữa, HRC mà trên 60 thì thuộc dạng thép gió rồi đó bạn, siêu cứng.

SS400 (thông thường cacbon tầm 0.2-0.5) không thể lên tới độ cứng này đâu. Trong thép ko có w, mo , không có độ cứng thứ 2.

Tóm lại, thông tin trang web bạn cần check lại.

Thân

Author

Hi bạn,

Preheating =788 ở đây ko phải là nhiệt độ ủ đâu bạn mà nó có công dụng khác. Đó là người ta muốn tạo ra một cấu trúc không đồng đều về thành phần hóa học giúp tăng ứng suất bền và khả năng biến dạng đó bạn. (cái này bạn thích thì mình sẽ nói sau)

Nên bạn phải preheat phôi của bạn lên 788, giữ ở nhiệt độ này một thời gian rồi tiếp tục nâng lên nhiệt độ 1191-1204, sau đó làm nguội. (Cái này nếu chọn phương pháp tôi thì sẽ tốt hơn). Nếu nguội ngoài không khí thì chẳng cần sử dụng preheat làm gì. Thép này hợp kim thấp không cần nung đa bậc

Cái nữa, HRC mà trên 60 thì thuộc dạng thép gió rồi đó bạn, siêu cứng.

SS400 (thông thường cacbon tầm 0.2-0.5) không thể lên tới độ cứng này đâu. Trong thép ko có w, mo , không có độ cứng thứ 2.
Tóm lại, thông tin trang web bạn cần check lại.

Thân
cảm ơn bạn nhiều nhé.
hiện nay mình đang có loại thép hàng cứng, nhưng k biết TPHH của nó. mình muốn ủ để làm mềm nó nhưng chưa biết nên ủ ở nhiệt độ nào ( vì không thể tra nhiệt độ theo giãn đồ chữ C được), độ cứng của nó hiện nay khoảng 15 - 16 HRC.

Hi bạn,

Giản đồ chữ C không thể dùng để tra nhiệt độ ủ được đâu. Nó được dùng để tính toán tốc độ nguội để thu được cấu trúc cần thiết.

Có chỗ mình chưa hiểu là bạn đang nói về SS400 và SS450, thì sao lại không có thành phần hóa học. ?

Nếu bạn muốn biết thì có thể đem mẫu đi phân tích bằng nhiều xạ tia X là có ngay ấy mà.

[FONT=&quot] Trường hợp này là bạn đã biết mác của nó là SS400 và SS540 thì bạn hoàn toàn có thể tra được Ae3 của mác này từ đó có thể tính nhiệt ủ. Cái này bạn xem lại trong quyển Kim Loại học và nhiệt luyện của nghiêm hùng.

Còn một cách nữa là bạn có thể dùng công thức thực nghiệm trong quyển Vol 4. Của ASTM. Trong đó có đề cập cong thức tính.

Theo mình thì 15HRC là cũng đã mềm rồi. :) ủ làm gì cho mệt

Thân
[/FONT]

Author

SS400, SS540 là mác thép bên mình đưa ra để so độ cứng của thép tấm hiện tại tương đương với nó. hay nói đúng hơn là mình sẽ chia độ cứng của sp bên mình ra loại nhỏ hơn so với thép SS400, loại lớn hơn SS540. còn mác thép cụ thể bên mình không biết ( thép loại 2 mà , hi hi).
Mỗi lần ủ lại xách mẫu đi phân tích thì tốn chi phí và mất thời gian quá ạ. bạn có kinh nghiệm về ủ thép loại 2 này chỉ giaó mình với :)
độ cứng mình đo hiện nay là 15 HRC nhưng khi kéo ra lại bị xước rất nhiều, độ cứng này cũng là do mấy bạn công nhân ở xưởng đo nên hok chắc chắn lắm ( vì hàng chính phẩm khi nào cũng mềm hơn hàng mỹ mà mấy bạn đo thì lại ngược lại nên mình k chắc về độ cứng này là chính xác)
cảm ơn bạn nhìu nhìu!

worm

Well-Known Member
Moderator

Nếu muốn ủ mác bất kỳ thì theo kinh nghiệm, nung đến nhiệt độ 860 ~ 900, giữ nhiệt trong khoảng 30 ~ 45' (hoặc lâu hơn tùy dạng phôi) rồi để nguội cùng lò. Nếu không sợ chuyện bị oxy hóa thì có thể để nguội ngoài không khí (thường hóa)