Cho em hỏi thêm một câu về smart component và assembly con !

Author
Khi mình tạo assembly con và smart compoent đều phải đặt các mate nhưng khi insert chúng vào các assembly chính thì các mate trong nó lại "biến mất" các chi tiết bị đóng cứng với nhau. Em muốn giữ các mate của assembly con hay smart components thì phải làm thế nào ạ !
Anh DCL giúp em nha ! Em cảm ơn !

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Chào Hiến,

Khi ta chèn một tổ hợp con (Sub-Assembly) vào một môi trường lắp ráp (Assembly) thì tổ hợp mẹ (Assembly mà ta đang thao tác) sẽ coi tổ hợp con là 1 chi tiết máy duy nhất (1 Component đơn) và vì thế mà các chi tiết máy trong tổ hợp con bị coi như gắn cứng với nhau trong tổ hợp mẹ. Khi này, các chi tiết máy của tổ hợp con sẽ nằm bên trong thư mục của tổ hợp con, tức là dưới một mức so với các chi tiết máy mà ta chèn trực tiếp vào tổ hợp mẹ, chúng chỉ là "hạng cháu" mà thôi, vì chúng là con của con mà!

Để các chi tiết máy trong tổ hợp con vừa chèn vào có thể hoạt động thực sự như các chi tiết máy khác mà ta đưa trực tiếp vào tổ hợp mẹ, ta phải "nâng cấp" nó lên thành chi tiết máy của tổ hợp mẹ. Đơn giản là trong cây thiết kế (Panel bên trái), ta chọn thư mục tổ hợp con rồi right-click và chọn Dissolve Sub-assembly, thế là các chi tiết máy "hạng cháu" trong đó sẽ được "lên đời" thành "hạng con". Khi đó, thư mục của tổ hợp con biến mất, nhưng ta không lo, nó chỉ bị xóa sổ trong Assembly này thôi, tập tin của nó vẫn nguyên vẹn tại nơi ta đã lưu nó.

Tiếp tục, ta gán các khống chế và tương quan cần thiết để các chi tiết máy vừa được "thăng chức" này có thể hoạt động bình thường.

Với Smart Component thì tôi chưa có dịp làm thử, nhưng chắc cũng không ngoài các nguyên tắc trên.

Qua đó, ta thấy rằng: nếu các chi tiết máy hay đi liền với nhau và giữa chúng không có chuyển động tương đối thì ta mới nên tạo thành tổ hợp con. Với những trường hợp khác, làm như vậy chẳng giải quyết được gì vì đằng nào ta cũng vẫn phải lôi tuột nó ra ngoài tổ hợp con đó và mất công gán các khống chế và/hoặc tương quan cần thiết thêm một lần nữa trong tổ hợp mẹ.

Author
ok ! ;D Cám ơn ! hì hì. Mấy hôm nữa dự đám cưới bác LND và chị TS bác đi nhé ! Gặp mặt mời tiền bối một chén tỏ lòng thành :D

T

toantt1986

Ðề: Re: Cho em hỏi thêm một câu về smart component và assembly con !

em cũng làm như vậy sao vẫn không được. Khó hiểu quá. Bác có thể trình bày thao tác cụ thể cho em xem chút

T

toantt1986

Ðề: Cho em hỏi thêm một câu về smart component và assembly con !

Bác DCL post ảnh ví dụ đơn giản xem nào. Em đọc và làm thử không được

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Bác DCL post ảnh ví dụ đơn giản xem nào. Em đọc và làm thử không được
Đương nhiên là không được, bài viết trên đã nói rõ thế rồi còn gì!

Ví dụ, ta cần thiết kế 1 cái chân microphone có thể cụp-xòe như sau:

[LEFT]Thoạt tiên, ta dễ nghĩ rằng tiện nhất là gộp chi tiết 3 chạc bên trên cùng 3 cái chân dài vào 1 Assembly, chi tiết 3 chạc bên dưới cùng 3 cái tay ngắn vào 1 Assbly khác; sau đó, đưa cả 2 Assembly này vào Assembly tổng lắp là xong!

Ta thử làm như thế xem sao.

Đầu tiên, ta tạo Assembly thứ nhất với các chân co duỗi được một cách trơn tru:

[/LEFT]

Tiếp theo là Assembly thứ 2 với các tay vung vẩy tự do:

[LEFT]

Rồi tạo 1 Assembly mới và đưa ống tuýp cùng 2 Assembly nêu trên vào đó:

[/LEFT]

Theo "quan niệm" của Assembly tổng thì bên trong nó chỉ có 3 chi tiết máy là Part2 (ống tuýp), Asem2 (cụm trên) và Assem3 (cụm dưới) mà thôi; nó không quan tâm gì tới nội tình bên trong của các Assem con, nó cho rằng đây chỉ là các chi tiết máy cứng ngắc. Nhu vậy là các chân và tay trong các Assem con không thể khua khoắng vung vẩy gì được, chúng như bị hàn cứng vào các chạc 3 rồi!

Do ống tuýp được đưa vào trước nên nó là chi tiết cố định (nếu đưa vào sau thì nó sẽ "trôi nổi", nhưng ta vẫn dễ dàng cố định được nó), nên ta buộc các Assembly này phải theo nó bằng cách cho các ống của chạc 3 đồng tâm với ống tuýp. Nhưng đến khi ta định bắt các lỗ trên tay và chân cũng đồng tâm với nhau thì không thể được, vì chúng không thể cử động co duỗi để khớp vào nhau được:

Bây giờ, ta phải phá bung các Assem con này ra, trước tiên là Assem2:

[LEFT]Kết quả là Assem2 biến mất, thay vào đó là sự xuất hiện chính thức của các chi tiết máy thành phần của nó, lưu ý rằng cả 2 chân lắp bằng cách sao chép cũng biến mất:

[LEFT]Tương tự, ta phá bung Assem3:

[LEFT]Nhìn minh họa trên, ta tá hỏa vì 1 loạt thông báo lỗi màu cỏ úa, toàn là lỗi về các tương quan lắp ráp. Như vậy, ta phải lại phải thêm một số chân tay bị thiếu và sửa lại các lỗi lắp ráp, bổ sung thêm các tương quan mới... Tức là phải làm lại gần như toàn bộ từ đầu.

Tóm lại, việc tạo ra các Assem con để đưa vào Assem tổng trong ví dụ này là hết sức "củ chuối". Việc tạo các Assem con chỉ có tác dụng tốt trong trường hợp các chi tiết trong đó không có chuyển động tương đối với nhau.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

P

phongoan

việc giữ các ràng buộc trong assembly con khi insert vào assembly mẹ,ngoài cách làm của bác DCL mình cũng xin góp ý 1 cách khác đơn giản và hiệu quả hơn như sau
Chèn assembly con vào trong assembly mẹ,click phải vào assembly con trên cây thư mục,chọn property

Trong component property hiện ra ta chon flexible thay cho rigid trong mục solve as

như vậy các thành phần trong cụm con sẽ chuyển động tuơng đối được với nhau thôi
Chúc vui.
(thanks anh Đức-Micad đã chỉ giúp mình cách này)

T

toantt1986

Ở đây em insert vào nhưng cái" hạng cháu" mà anh nói ấy nó không hiện ra. Em muốn anh chỉ giúp cái ấy mà
có nghĩa là chưa nâng cấp được nó lên đời

M

mamoto

ê!
khi nâng cấp từ cháu chắt chút chít.. gì đó mà bạn bị hinh tam giác vàng là do 1 chi tiết trong cụm assem con đang bị fix, thông thường là chi tiết đầu tiên của cụm con (co chữ (f) ở trước tên part đó). bạn chỉ việc rightclick đến part con ấy chọn float là oke ngay.
chúc zui!!:4::4::4::4::4::4:

T

ton90

việc giữ các ràng buộc trong assembly con khi insert vào assembly mẹ,ngoài cách làm của bác DCL mình cũng xin góp ý 1 cách khác đơn giản và hiệu quả hơn như sau
Chèn assembly con vào trong assembly mẹ,click phải vào assembly con trên cây thư mục,chọn property

Trong component property hiện ra ta chon flexible thay cho rigid trong mục solve as

như vậy các thành phần trong cụm con sẽ chuyển động tuơng đối được với nhau thôi
Chúc vui.
(thanks anh Đức-Micad đã chỉ giúp mình cách này)
mạn phép xin lỗi anh nhưng làm như anh ở trên là mặc định khi mình cài solid song là như vậy rồi nếu muốn biến thành còn thì chúng ta phải chọn flexible(linh hoạt),rigid là cố định luôn ùi.e có chút góp ý vậy thôi và e đã thực hiện dc rồi thanks bác nha