cho em hỏi vể cái varry sketch

doanhiep

Author
trong solidworks em đang sử dụng lệnh Linear pattern và cái tùy chọn vary sketch bị mờ đi như hình dưới, em ko biết phải chỉnh sao xin các bác trong diễn đàn chỉ giúp.

S

saothenhi

Ðề: cho em hỏi vể cái varry sketch

trong solidworks em đang sử dụng lệnh Linear pattern và cái tùy chọn vary sketch bị mờ đi như hình dưới, em ko biết phải chỉnh sao xin các bác trong diễn đàn chỉ giúp.
Chào bạn!
Tùy chọn Vary sketch chỉ hiện khi bạn chọn các phương bằng các tham số kích thước mà thôi. Tùy chọn Vary sketch mình cũng chưa hiểu hết nên mình sẽ trình bày 1 ví dụ!(Bạn nên vào mục help của lệnh linear pattern để tìm hiểu thêm!)
Vẽ 1 sketch như hình:

Extruded lên 100mm

Chèn 1 sketch mới vào Right plane:

Revolve

Nháy kép chuột vào bề mặt vừa revolve để hiện các kích thước dựng hình

Chọn lệnh linear pattern - Ở mục Drection bạn chọn phương chính là đường dóng kích thước 5 mm. Lúc này bạn sẽ thấy tùy chọn vary sketch hiện lên rồi đấy. Tích dấu chọn vào Vary Sketch và ấn OK bạn sẽ thấy ngay kết quả

Bây giờ bạn edit lệnh Linear pattern- Ở mục direction bạn chọn đường dóng kích thước 8 mm thay cho đường gióng 5 mm và ấn OK bạn sẽ thấy kết quả khác.

Nếu bạn edit 1 lần nữa và chọn đường kích thước 25 thay cho 8 và ấn OK bạn sẽ thấy 1 kết quả khác:

Tùy biến Vary sketch được dựa trên các đường tham số kích thước, với mỗi tùy chọn bạn sẽ có các kết quả khác nhau. Bạn tự tìm hiểu vấn đề này nhé. Hoặc có cao thủ nào chỉ rõ tường tận thêm được không!!

Last edited by a moderator: