Cho hỏi về bản vẽ lắp ráp trong inventor

Author
Tớ hiện đang vẽ lại một cái máy tiện 1a62. Nhưng chỉ lắp ráp và mô phỏng được từng cụm như hộp xe dao, hộp tốc độ, hộp bước tiến...Hiện tớ đang muốn tạo một bản lắp ráp tổng thể toàn bộ máy mà mô phỏng được chuyển động từ động cơ ra đến trục chính, bàn xe dao...mà muốn lợi dụng những assambly từng cụm đã lắp được vào cho nhanh. Vậy có cách nào mà biến những assambly đó trong bản vẽ lắp tổng thể thành các part mà vẫn giữ nguyên dàng buộc trong từng cụm đó không nhở (như bên solid đó)? ai biết chỉ nhanh giùm với. Mai mình phải hoàn thành bản mô phỏng tổng thể rồi mà không muốn lắp lại từ đầu (lắp từng chi tiết một) vậy lâu lắm...Thanks!

D

DTTD

Ðề: Cho hỏi về bản vẽ lắp ráp trong inventor

Tớ hiện đang vẽ lại một cái máy tiện 1a62. Nhưng chỉ lắp ráp và mô phỏng được từng cụm như hộp xe dao, hộp tốc độ, hộp bước tiến...Hiện tớ đang muốn tạo một bản lắp ráp tổng thể toàn bộ máy mà mô phỏng được chuyển động từ động cơ ra đến trục chính, bàn xe dao...mà muốn lợi dụng những assambly từng cụm đã lắp được vào cho nhanh. Vậy có cách nào mà biến những assambly đó trong bản vẽ lắp tổng thể thành các part mà vẫn giữ nguyên dàng buộc trong từng cụm đó không nhở (như bên solid đó)? ai biết chỉ nhanh giùm với. Mai mình phải hoàn thành bản mô phỏng tổng thể rồi mà không muốn lắp lại từ đầu (lắp từng chi tiết một) vậy lâu lắm...Thanks!
Hi. Ông anh còn nhớ em ko nhỉ ?? Đồ án sao rồi anh. Bao giờ bảo vệ nhỉ. cho thằng em 1 suất đi xem nhé.

Trong Inventor có chức năng biến 1 cụm chi tiết thành 1 chi tiết dưới dạng part. hoặc 1 part thành 1 part khác có kích thước lớn hơn , hay biến part dưới dạng solid sang dạng surface.
Anh tìm hiểu phần công cụ Derived Component nhé. Nếu ko dc thì pmm lại ae mình tìm cách.
Mà anh vẽ máy tiện gì vậy. Máy trong khu B ak

T

teenpop

Theo mình hiểu thì DTTD nhầm ý với asoka rồi, có phải ý asoka là dù lắp ráp nhiều cụm lồng trong nhau như cây thư mục từng gốc tới ngọn nhưng bây giờ lại muốn mỗi part đều là 1 nhánh bằng nhau phải ko? Vì khi mình đưa các assembly con vào trong các assembly lớn thì các ràng buộc trong assembly con vẫn giữ nguyên và ta chỉ ràng buộc giữa các assembly con với nhau mà thôi.Còn để tự tách ra trong assemly lớn từng part riêng lẽ thì mình chưa đủ Level, có ai biết thì chỉ giúp. Xin cảm ơn!
PS: Chắc bỏ vài ngày ngồi láp ráp lại từng part quá..............

Trong SW phân rã ra nhiều khi các ràng buộc cũng nhảy lỗi lung tung ấy chứ :40:. Cứ lắp ráp các Assem con thành Assem lớn như bình thường, các bộ phận yêu cầu chuyển động trong các Asem con thì del đi, khi vào trong Assem lớn thì Insert lại xem sao? Mình nghĩ các bộ phận yêu cầu chuyển động cũng không quá nhiều?

Last edited:
Author

Hi. Ông anh còn nhớ em ko nhỉ ?? Đồ án sao rồi anh. Bao giờ bảo vệ nhỉ. cho thằng em 1 suất đi xem nhé.

Trong Inventor có chức năng biến 1 cụm chi tiết thành 1 chi tiết dưới dạng part. hoặc 1 part thành 1 part khác có kích thước lớn hơn , hay biến part dưới dạng solid sang dạng surface.
Anh tìm hiểu phần công cụ Derived Component nhé. Nếu ko dc thì pmm lại ae mình tìm cách.
Mà anh vẽ máy tiện gì vậy. Máy trong khu B ak
Hihi! mình dạo này nhà không có mạng nên ít lên diễn đàn...đang làm đồ án tốt nghiệp nhưng bước đầu chỉ là vẽ lại và khảo sát cái máy tiện 1a62 thôi chứ sau này không bảo vệ về nó...do vội quá nên...dạo này lắp ráp khổ quá...máy phải cắm lên ram 3Gb mà...

Author

Mình cũng tìm ra cách biến assambly trong assambly thành các part mà vẫn giữ nguyên ràng buộc rồi. Các bạn kích chọn các part trong một assambly nào đó sau đó thì kích chuột phải và chọn component -> promote (Shift + tab) là các part sẽ tách khỏi assambly và đứng ngang hàn với assambly cũ trong assambly đang lắp ráp luôn.Hihi...tại ngại lắp lại từ đầu quá nên buổi sáng ngồi mò thấy có...cũng nhanh hơn bao nhiêu nhưng cũng không phải đơn giản vì nhiều chi tiết quá...chăc mai là có bản vẽ mô phỏng tổng thể toàn máy tiện chạy...thanks mọi người

H

heyyou_smile

Có một cách nữa là R-click vào assemply cần thay đổi và chọn FLEXIBLE. Khi đó assemply con sẽ trở thành 1 cụm chi tiết trong assemply chính và vẫn giữ được các ràng buộc bên trong nó. Ta có thể mô phỏng, khi đó các bánh răng bên trong cụm chi tiết bàn xa dao sẽ quay và đẫy cụm xa dao y như thật. Tuy nhiên máy phải đủ mạnh thì mới làm kiểu này được, yếu yếu như con core 2 duo ram 2G như nhà tớ mà chạy như cậu bảo thì bó tay.Còn dùng "tab" inventor sẽ cho tạo 1 asemply con từ các part đã được lắp trong assemply tổng, khi đó các ràng bộc có thể bị mất đi.