Chọn chuyên ngành kỹ thuật cơ khí

• Thread starter nhutanh1309
  • Ngày mở chủ đề
N

nhutanh1309

Author
Kính chào mọi người,
Em đang là sinh viên ngành kỹ thuật cơ khí,trường em hiện có 3 chuyên ngành hẹp là Kỹ thuật chế tạo,Kỹ thuật thiết kế và Kỹ thuật máy xây dựng và nâng chuyển.Kỹ thuật chế tạo và thiết kế em được nghe nhắc tới khá nhiều nhưng Kỹ thuật máy xây dựng và nâng chuyển thì em chưa biết nhiều,theo em tìm hiểu chuyên ngành này ở miền Nam chỉ có số ít trường đào tạo,tổng quan là về hệ thống nâng vận chuyển trong nhà máy,máy móc thiết bị ở công trình xây dựng,giám sát thi công hệ thống thang máy....Có anh,chị,thầy,cô nào đi trước về chuyên ngành này cho em xin thêm một ít thông tin như kiến thức chuẩn bị,mô tả công việc khi làm việc,...sau này như thế nào được không ạ.Và nên chọn theo một chuyên ngành hẹp trong 3 chuyên ngành đó hay học chung chung hết thôi ạ,vì các chuyên ngành chỉ khác nhau khoảng 15 tín chỉ.
Mong nhận được sự góp ý,thông tin tích cực từ mọi người.
Chúc quý anh,chị,thầy,cô sức khỏe.Em xin cảm ơn ạ.

Chào bạn. Theo như mình được biết thì nếu xét về mức độ phổ biến công việc thì kỹ thuật chế tạo và thiết kế sẽ rộng hơn so với kỹ thuật máy xây dựng. Còn về công việc thì kỹ thuật chế tạo và thiết kế thì sau này sẽ có thể làm các công việc bảo trì máy móc công nghiệp hoặc thiết kế máy mới tại các phòng công nghệ của công ty. Còn về lĩnh vực máy xây dựng sẽ chỉ mỗi bên lĩnh vực như bạn đã nói. Quan trọng làm đam mê của bạn đi theo hướng nào thôi.