chọn mặt phân khuôn cho chi tiết thân hộp tốc độ trục vít

Author
em chào các bác trên diễn đàn ! hiện em mới nhận đồ án côg nghệ với chi tiết này :

em đang rất phân vân chưa biết chọn mặt phân khuôn như thế nào cả ! các bác có thể tư vấn dúp em với ! thank all !

Ðề: chọn mặt phân khuôn cho chi tiết thân hộp tốc độ trục vít

Bạn hãy cho biết thêm chút thông tin nữa đi chứ, số lượng đúc là bao nhiêu, yêu cầu sản phẩm, mẫu (bạn có thể load cả yêu cầu của đồ án này để mọi người hình dung rõ hơn) ... chứ khơi khơi như vậy cũng khó. theo mình nếu sản xuất đơn chiếc bạn có thể chọn mặt phân mẫu ở phần bích của thân hộp trục vít, rót đùn lên.:30:

Author

Dạ vâng ! chi tiết của em là chi tiét thân hộp tốc độ trục vít bánh vít , đầu bài cho là sản lượng hàng năm 12000 chiếc em tính toán ra là sản xuất hàng khối ạ ! các anh có thể hướng dẫn cụ thể cho em cách chọn mặt phân khuôn và quy trinh công nghệ của nó được không ạ để em đối chiếu với ý tưởng của em và rút knh nghiệp ! cảm ơn tất ca mọi ngừoi !

TAMAC

Active Member

Dạ vâng ! chi tiết của em là chi tiét thân hộp tốc độ trục vít bánh vít , đầu bài cho là sản lượng hàng năm 12000 chiếc em tính toán ra là sản xuất hàng khối ạ ! các anh có thể hướng dẫn cụ thể cho em cách chọn mặt phân khuôn và quy trinh công nghệ của nó được không ạ để em đối chiếu với ý tưởng của em và rút knh nghiệp ! cảm ơn tất ca mọi ngừoi !
Bạn nên cho hình chiếu 2D, các kích thước...thì mới lập phương án công nghệ chính xác được. Đây là chi tiết không đơn giản về công nghệ đúc. Sơ bộ với sản lượng khoảng 35 - 40 chi tiết/ngày, vật liệu là gang nên chọn công nghệ đúc khuôn hỗn hợp cát - đất sét hoặc cát Furan, làm khuôn bằng tay, ruột cát Furan. Việc định vị ruột chính là rất quan trọng, cần biết đương kính lỗ trục vít là bao nhiêu, có đảm bảo dùng làm chân gác ruột không? Ngoài ra phần lõm ở đầu trục vít (không biết 2 đầu có như nhau không?) cần có ruột phụ để tạo nên. Phần bậc giảm nhẹ gia công của 4 chân đế cũng phải dùng miếng tháo rời hoặc ruột phụ để tạo.

Tóm lại phải đủ hình chiếu và kích thước mới lập phương án công nghệ đúc được, không thể nói mò!

Trước hết từ bản vẽ cơ khí, bạn nên vẽ bản vẽ phôi đúc (lấp các lỗ khoan, cộng lượng dư gia công các mặt cần gia công...), xoay các chiều ngắm nghía...rồi mới có thể lập phương án công nghệ đúc, vẽ bản vẽ mẫu, hộp ruột...

Author

vâng ạ ! em cảm ơn rất nhiều ạ ! ở đây em chủ yếu đi vào quy trình công nghệ thôi ạ ! nên em muốn chọn được mặt phân khuôn hợp lý đã mà chi tiết này em thực sự không tưởng tượng được thực tế họ làm đúc ra sao và chọn mặt phân khuôn thế nào cả ! xin các bác tư vấn cho em xem đối với loại chi tiết này em phải chọn mặt phân khuôn thế nào thì hợp lý ạ ! cảm ơn mọi ngừoi xin nhận được sự dupó đỡ của các anh chị !

TAMAC

Active Member

vâng ạ ! em cảm ơn rất nhiều ạ ! ở đây em chủ yếu đi vào quy trình công nghệ thôi ạ ! nên em muốn chọn được mặt phân khuôn hợp lý đã mà chi tiết này em thực sự không tưởng tượng được thực tế họ làm đúc ra sao và chọn mặt phân khuôn thế nào cả ! xin các bác tư vấn cho em xem đối với loại chi tiết này em phải chọn mặt phân khuôn thế nào thì hợp lý ạ ! cảm ơn mọi ngừoi xin nhận được sự dupó đỡ của các anh chị !
Bạn hỏi mà làm khó chúng tôi rồi, không có bản vẽ mà muốn lập quy trình công nghệ và chọn mặt phân khuôn hợp lý!!!
Thường các dạng hộp này người ta hay chọn mặt phân khuôn như hình dưới: (lưu ý các vùng màu đỏ không rút được mẫu, bạn phải sử lý bằng ruột phụ hoặc miếng tháo rời)

Author

vâng ạ ! em cảm ơn anh nhiều ạ ! bọn em là sinh viên nên cái gì cũng thấy bỡ ngỡ , nhất là đối với loại chi tiết này ! em đã xử lý theo nhiều hướng khác nhau nhưng vẫn không tìm ra phương án nào vì em thấy không thể rút mẫu được với những chỗ có phần lồi ở cạnh lỗ ấy ( dạng như moayơ ) ! đây là bản vẽ 2D em dựng tạm thời , mong các anh giúp đỡ ! xin cảm ơn tất cả mọi ngừoi ạ !

http://www.mediafire.com/download/3meyyxg4ahcajsd/ban+ve+2+D.dwg