chọn tốc độ phay trong mastercam

• Thread starter huytran
  • Ngày mở chủ đề
H

huytran

Author
có ai biết cho em hỏi.
khi phay 3D trong mastercam sau khi ta chọn dao xong thì ta nên chọn tốc độ dao như thế nào?

Tùy vào vật liệu chi tiết gia công, loại dao bạn chọn mà có chế độ cắt hợp lý. Bạn có thể tính toán chế độ cắt bằng tay sau đó nhập các thông số khi thiết lập trong quá trình gia công hoặc có một số phần mềm tính toán chế độ cắt như secocut, coro guide...hoặc tra chế độ cắt từ catalog của nhà sản xuất dao như sanvik chẳng hạn....

paven8880

Active Member
có ai biết cho em hỏi.
khi phay 3D trong mastercam sau khi ta chọn dao xong thì ta nên chọn tốc độ dao như thế nào?
Các bạn ko nên hiêu CADCAM là chìa khoá mọi vấn đề! Tất cả về chế độ cắt vẫn phải có kiến thức cơ sở chuyên ngành mới đc! Chế độ cắt chẳng khác gì so với gia công vạn năng! Chọn theo kinh nghiệm- OK! chọn theo sổ tay - OK...miễn sao phù hợp!
còn bạn hỏi điền vào mục nào lại là chuyện khác!

tốc độ, chế độ cắt đã được các công ty cung cấp dao cụ nghiên cứu và cung cấp trong các sách kèm theo khi bạn mua dao của họ. hoặc họ viết riêng phần mềm tra cứu cho các khách hàng mua dao.

paven8880

Active Member
tốc độ, chế độ cắt đã được các công ty cung cấp dao cụ nghiên cứu và cung cấp trong các sách kèm theo khi bạn mua dao của họ. hoặc họ viết riêng phần mềm tra cứu cho các khách hàng mua dao.
Đó là các chế độ tiêu chuẩn của nhà chế tạo dụng cụ! tất nhiên ko đầy đủ khi gia công nhiều loại vật liệu! Theo kinh nghiệm của mình cũng vẫn cần thay đổi nhiều mới hợp lí với đk thực tế của chính mình đc!!!

lý thyuết là một chuyện thực tế lại khác. Các thông số chế độ cắt khi thực tế gia công thường chọn theo kinh nghiệm. Các thông số nhà sản xuất đưa ra là những thông số trong phòng thí nghiệm. Tuy nhiên thực tế gia công thì còn nhiều yếu tố môi trường xung quanh....và nhiều vấn đề khác. Chẳng hạn gia cộng CNC các bác chọn tốc độ cắt S1000 thì thực tế máy sẽ ko chạy đúng 1000 mà giá trị thực thường thấp hơn.

S

sd525

Author
Các bạn ko nên hiêu CADCAM là chìa khoá mọi vấn đề! Tất cả về chế độ cắt vẫn phải có kiến thức cơ sở chuyên ngành mới đc! Chế độ cắt chẳng khác gì so với gia công vạn năng! Chọn theo kinh nghiệm- OK! chọn theo sổ tay - OK...miễn sao phù hợp!
Mình đồng ý với bạn. Nếu như không có kiến thức nền khi gia công cơ vạn văng thì thật khó khi chon chế độ cắt khi gia công CNC

lddung

Chuyên gia cao cấp
Kiến thức truyền thống làm nền thì không phải bàn rồi ! Nhưng nếu nói chế độ cắt của máy phay truyền thống không khác gì mà đem áp dụng vào máy phay CNC hiện đại là không hợp lý ( chứ không nói là sai vì máy CNC thực ra là thế hệ sau "tiến hóa " hơn nhưng hoàn toàn có thể làm như máy "tổ tiên " của nó.) . Theo xu hướng hiện đại , để đạt năng suất và độ chính xác cao thì chế độ cắt hoàn toàn khác với truyền thống ( HSM - Gia công cao tốc : Lớp cắt mỏng và S,F cao gấp nhiều lần truyền thống ) .Có thể có các bảng chế độ cắt của hãng SX dao cho ban tham khảo...nhưng đó là với những loại vật liệu cụ thể và máy xác định.Trên thực tế gia công không bao giờ được như họ đề xuất, có thể tăng có thể giảm tùy vào vật liệu và dao, máy cụ thể .Tất nhiên người lập trình có thể lấy bảng tra cứu ấy làm căn cứ ban đầu và kinh nghiệm bản thân để có 1 chế độ cắt tương đối hợp lý.Và có lẽ quan trọng nhất là kinh nghiệm thực tế qua năm tháng...không thể có qua truyền miệng hay ngày 1 ngày 2 được..CAD CAM hay CNC chỉ là công cụ hỗ trợ người thợ khi gia công mà thôi.Yếu tố quan trọng nhất vẫn là con người!