Chống biến dạng khi hàn tôn mỏng

• Thread starter tichuot86
  • Ngày mở chủ đề
T

tichuot86

Author
E có 1 vấn đề sau mong các Pro giúp đỡ.E hàn những tấm gân tăng cứng dày 6mm lên tấm tôn stanless steel cũng dày 6mm,quy trình hàn FCAW.chiều cao con hàn 4mm.Giờ làm cách nào để chống cong vênh.em đã thử đủ các kiểu: hàn mỗi đoạn 100mm so le nhau,cố định dưới mặt phẳng hàn từ trong ra ngoài,từ ngoài vào trong,lắp thành hộp để hàn...nhưng vẫn ko thay đổi được gì.E hàn Regtangular Tank . E mong các Pro giúp đỡ e cách nào đễ hạn chế được cong venh nhất.Thanks

Ðề: Chống biến dạng khi hàn tôn mỏng

E có 1 vấn đề sau mong các Pro giúp đỡ.E hàn những tấm gân tăng cứng dày 6mm lên tấm tôn stanless steel cũng dày 6mm,quy trình hàn FCAW.chiều cao con hàn 4mm.Giờ làm cách nào để chống cong vênh.em đã thử đủ các kiểu: hàn mỗi đoạn 100mm so le nhau,cố định dưới mặt phẳng hàn từ trong ra ngoài,từ ngoài vào trong,lắp thành hộp để hàn...nhưng vẫn ko thay đổi được gì.E hàn Regtangular Tank . E mong các Pro giúp đỡ e cách nào đễ hạn chế được cong venh nhất.Thanks
Trước hết bạn cần phải xác định nguyên nhân, hướng của biến dạng, có thể sử dụng một / kết hợp các giải pháp sau:
- Hướng công nghệ
- Hướng kết cấu
Bạn có thể tham khảo khá nhiều biện pháp đưa ra ở đây

Pathétique

Active Member
Ðề: Chống biến dạng khi hàn tôn mỏng

Tổng hợp về distortion và ứng suất dư trong hàn bạn tham khảo ở đây.
http://www.mediafire.com/view/?cl9bxy0890hjpge

Trong này có liệt kê tất cả các biện pháp. Tuy nhiên tất cả chỉ là định tính. Để làm hiệu quả và triệt để thì cần mô phỏng. Nếu project của bạn rất quan trọng và có thời gian thì mình có thể giúp bạn. Mình có sẵn phương pháp cũng như mô hình numerical để tính toán ứng suất và biến dạng trong và sau khi hàn. Với mô hình này mình đã xử lý rất tốt cong vênh khi hàn tấm 2 mm, có kiểm chứng bằng thí nghiệm (mình sẽ post hình sau).