Chuyển file Catia sang Masetercam

• Thread starter quynhmai88cdt
  • Ngày mở chủ đề
Q

quynhmai88cdt

Author
em vừa vẻ song một sản phẩm catia và lưu dưới dạng đuôi igs nhưng khi gia công phay contour bằng mastercam x thì nó lại không chọn được đường bao của chi tiết cần phay .các anh giúp em với nhé.em cảm ơn trước !

em vừa vẻ song một sản phẩm catia và lưu dưới dạng đuôi igs nhưng khi gia công phay contour bằng mastercam x thì nó lại không chọn được đường bao của chi tiết cần phay .các anh giúp em với nhé.em cảm ơn trước !
Khi bạn convert sang mastercam trục vuông góc với contour gia công đã trùng với trục Z của mastercam chưa ? nếu chưa thì không chọn được contour >> bạn cần phải xoay trục tọa độ .

H

hut_boy

Author
tôi cũng thấy TH giống bạn.dù đã thử nhưng vẫn bó tay.nếu bật trực tiếp file SW hay catia thi chon đc contour nhưng ko chọn đc mặt phẳng.xin các bác giúp

Mình cũng từng gặp vậy, mình tạo ra đường curve để lấy giới hạn vùng gia công (containment) bằng cách vào Create/ Curve/ Create Curve on one Edge.. trong MasterCAM X.

Q

quynhmai88cdt

Author
em mới học MCAM nhưng các anh cùng lơps với em cũng ko thực hiện đưoc dù dã trọn mf chuẩn trùng với mặt phẳng dao

Q

quynhmai88cdt

Author
các anh thử vẻ một chi tiết trên catia sau dó gia công trên MCAM xem sao?trả lời dum em với

khi chuyển từ catia sang MC các bạn save dưới dạng igs. Sau đó các bạn dùng lệnh để phá khối trong MC. Lúc này mình không nhớ nó là lệnh gì khi nào rảnh mình chỉ cho các bạn. Nhớ không nhầm là vào convert ->Break ->curve........

khi save file dưới dạng igs (ban đầu là solid) khi chuyển sang mastercam chỉ nhận được các mặt. nếu muốn gia công contour thì phải tạo ra các đường coutour. từ các mặt trên. bằng cách sử dụng các công cụ trong cuver: creat>curver>creat curve on... edge.
hoặc nếu bạn muốn ăn luôn thì có thể save đuôi dưới dạng *.stp thì nó sẽ có luôn contour cho bạn

S

sam

Author
Em chưa dùng Catia bao giờ , toàn xài SW ... khi chuyển sang MCam X2 thì giữ nguyên file Part vẫn oke , khi chuyển sang MCam X thì phải chuyển thành đuôi . Step mới có ngay Countour ... Catia và SW là cùng 1 mẹ sinh ra thì phải :21::21::21: ... em nghĩ Catia cũng chuyển đc đuôi . Step ... he he .

paven8880

Active Member
KO nên bât trực tiếp file đc tạo ra từ các phần mềm khác bằng MC. trong phần quản lí file ta vào convert rồi chọn dạng file. Chọn là đọc (read) hay viết (Wrive) file dạng đó nhấn OK! Thông thường hay dùng là .IGS. Nếu là AutoCAD, Với phiên bản MC V9 bạn phải ghi sang CAD 2000 mới đọc đc!
Các file chi tiết chỉ là dạng mặt thì gia công OK rồi còn gì cần gì phải thành khối!
Còn muốn có Contuor thì làm như Huulong ->OK!
MÌnh còn 1 mẹo nữa là: nếu bạn "chót" vẽ 1 hình nằm linh tính trong ko gian muốn về gốc toạ độ với gốc toạ độ là tâm của hình thì các bạn làm cách nào (nhiều hình khó xác định tâm lắm!!!!): Ta phải tạo 1 bouding box với việc tạo thêm điểm center point. Dich chuyển là OK

N

NGONLUABAC

Author
Theo tui khi chọn contour ko đc có thể do bị trùng 2 đường với nhau..(có thể tạo lớp để phân biệt hoặc đổi màu đường contour đó...nếu đổi màu dc thì chọn ok thui.

paven8880

Active Member
Theo tui khi chọn contour ko đc có thể do bị trùng 2 đường với nhau..(có thể tạo lớp để phân biệt hoặc đổi màu đường contour đó...nếu đổi màu dc thì chọn ok thui.
Xuất ra IGS thì ko có contuor đâu! Vào creat/curve mà tạo các đường "cơ " bao vậy!