CNC made in Viet Nam - Open source

• Thread starter toanmh
  • Ngày mở chủ đề
T

toanmh

Author
Ðề: CNC made in Viet Nam - Open source

Ý bạn là gì hả bạn? Giải thích rõ 1 chút xem
Cảm ơn bác đã quan tâm.
- Hiện nay trên thị trường có rất nhiều các máy cnc và các phần mềm điều khiển nó. Nhưng em thấy hầu hết toàn của nước ngoài tuy nhiên toàn là đồ mất tiền cả. Với mong muốn làm một máy cnc made in Viet Nam 100% từ khâu thiết kế cơ khí đến phần mềm điều khiển và hoàn toàn miễn phí.
Vừa qua em đã nghien cứu chế tạo và đã đạt được một số kết quả khả quan. Nhưng thiết nghĩ một cây làm chẳng nên non nên mong anh em cùng chung tay xây dựng. Mỗi ngừoi một ý tưởng như vậy chúng ta sẽ có có được sản phẩm hoàn thiện rồi. Em rất mong bác quản trị diễn đàn lưu tâm tới .

Nova

MES LAB Founder

Vậy bạn hãy show lên kết quả ban đầu của bạn, bạn đã làm đựoc những gì, muốn triển khai những gì tiếp theo và quan trọng là bạn muốn các thành viên khác hỗ trợ, chia sẻ với bạn như thế nào?

Mọi việc cần phải hết sức cụ thể và thực tế bạn ạ

Chúc bạn thành công,

Rgs

P.S:

...Với mong muốn làm một máy cnc made in Viet Nam 100% từ khâu thiết kế cơ khí đến phần mềm điều khiển và hoàn toàn miễn phí.
....
Miễn phí phần mềm điều khiển hay miễn phí cả máy hả bạn:38:

Last edited:
P

PhuongNgoc

Author

Cảm ơn bác đã quan tâm.
- Hiện nay trên thị trường có rất nhiều các máy cnc và các phần mềm điều khiển nó. Nhưng em thấy hầu hết toàn của nước ngoài tuy nhiên toàn là đồ mất tiền cả. Với mong muốn làm một máy cnc made in Viet Nam 100% từ khâu thiết kế cơ khí đến phần mềm điều khiển và hoàn toàn miễn phí.
Vừa qua em đã nghien cứu chế tạo và đã đạt được một số kết quả khả quan. Nhưng thiết nghĩ một cây làm chẳng nên non nên mong anh em cùng chung tay xây dựng. Mỗi ngừoi một ý tưởng như vậy chúng ta sẽ có có được sản phẩm hoàn thiện rồi. Em rất mong bác quản trị diễn đàn lưu tâm tới .
Chào bạn
Cho tôi hỏi bạn một vài câu
Bạn muốn sản xuất máy CNC là sản phẩm thương mại hay đơn thuần chỉ là làm chơi
Nếu là hàng thương mại thị bạn định sản phẩm đó ở phân khúc thị trường nào
tặng các bạn một ảnh về máy CNC dòng VMC

Last edited by a moderator:

Mình là dân buôn, mình thấy thế này nhé:
- máy khắc CNC,loại nhỏ, 3 trục, chỉ khoảng 3K USD,(Hồ Cẩm Đào), như vậy tiền bộ điện chỉ khoảng 1 - 1.5K USD.
- bộ điều khiển CNC, mình có thể tự viết (chỉ cần 3 người cứng là viết được), mình nghe 1 đại ca ngành điều khiển nói thế,
- Chỉ còn bộ khung cơ thôi...

ai có thể nói: tôi đã làm ra máy CNC Việt Nam?

tiến phần điện chiếm 30 đến 40% giá trị chiếc máy

phần điện như bác nói

em cũng ko trông chờ tôi làm dược CNC việt nam, em chỉ chờ ở đậu đó có linear guide việt nam, ball screw viet nam or spindel việt nam

b.r

Last edited:
T

toanmh

Author

Chào bạn
Cho tôi hỏi bạn một vài câu
Bạn muốn sản xuất máy CNC là sản phẩm thương mại hay đơn thuần chỉ là làm chơi
Nếu là hàng thương mại thị bạn định sản phẩm đó ở phân khúc thị trường nào
tặng các bạn một ảnh về máy CNC dòng VMC
Cảm ơn bác về câu hỏi rất thú vị.
Trước hết em có vài lời: Sản phẩm cnc của chúng ta sản xuất ra trước hết phục vụ cộng đồng, ai cũng có thể chỉnh sửa cho phù hợp với mục đích sử dụng. Chúng ta làm ra không vì tiền mà vì lợi ích chung. Thiết nghĩ 1 người kỹ sư Việt Nam thua 1 Kỹ sư nước ngoài. Nhưng hàng nghìn hàng vạn kỹ sư của chúng ta chẳng lẽ lại không hơn một công ty của họ. :). Em mong muốn có người tâm huyết chúng ta hãy đứng lên làm một cái gì đấy để cho thế hệ của chúng ta có thể tiếp cận và phát huy được các công nghệ mới... và nhất là con cháu chúng ta sau này còn có thể tự hào về bậc đàn anh đi trước chứ. hi hi.

T

toanmh

Author

Vậy bạn hãy show lên kết quả ban đầu của bạn, bạn đã làm đựoc những gì, muốn triển khai những gì tiếp theo và quan trọng là bạn muốn các thành viên khác hỗ trợ, chia sẻ với bạn như thế nào?

Mọi việc cần phải hết sức cụ thể và thực tế bạn ạ

Chúc bạn thành công,

Rgs

P.S:

Miễn phí phần mềm điều khiển hay miễn phí cả máy hả bạn:38:
Miễn phí đương nhiên là miễn phí về phần mềm, các bản thiết kế cơ khí bác ạ. Em cũng chưa biết các bác trong topic này chuyên ngành như nào nên rất khó mời. Em tự giới thiệu em là dân điện tử viễn thông - Dân lập trình phần mềm hiện em đang công tác tại FPT.
Bây giờ em lên các việc cần làm:
- Trước hết cơ khí : Em chưa có bản thiết kế hoàn thiện. máy hiện tại của em thử nghiệm thuê người làm nên không ưng ý.
- Phần điều khiển điện: Em mới chỉ làm với động cơ bước chưa làm với servo
- Phần điều khiển phần mềm: Đã thiết kế hoàn thiện một bản có thể đọc file G-Code và xuất điều khiển nhưng còn rất nhiều vấn đề điều khiển phức tạp chưa thực hiện.

Các bác có thể xem sơ qua trong link http://meslab.org/mes/showthread.php?t=10354&page=15

C

CadFirst

Author

Miễn phí đương nhiên là miễn phí về phần mềm, các bản thiết kế cơ khí bác ạ. Em cũng chưa biết các bác trong topic này chuyên ngành như nào nên rất khó mời. Em tự giới thiệu em là dân điện tử viễn thông - Dân lập trình phần mềm hiện em đang công tác tại FPT.
Bây giờ em lên các việc cần làm:
- Trước hết cơ khí : Em chưa có bản thiết kế hoàn thiện. máy hiện tại của em thử nghiệm thuê người làm nên không ưng ý.
- Phần điều khiển điện: Em mới chỉ làm với động cơ bước chưa làm với servo
- Phần điều khiển phần mềm: Đã thiết kế hoàn thiện một bản có thể đọc file G-Code và xuất điều khiển nhưng còn rất nhiều vấn đề điều khiển phức tạp chưa thực hiện.

Các bác có thể xem sơ qua trong link http://meslab.org/mes/showthread.php?t=10354&page=15
Hi bạn,
Rất hoan nghênh ý tưởng tuyệt vời của bạn.
Nhưng bạn có thể vui lòng trả lời cho mình thật ngắn gọn: Bạn post chủ đề này lên để giới thiệu về một ý tưởng còn dở dang của bạn hay bạn tìm kiếm một sự hợp tác? Nếu hợp tác, bạn phải clear cho bọn mình thật cụ thể và chi tiết về dự án này, tính khả thi, ý nghĩa thực tiễn (không phải làm ra một cái để chơi mà không gia công được)...
Hỏi thẳng thắn mong bạn trả lời thật rõ ràng để chúng ta đỡ mất thời gian tìm hiểu và thảo luận ngoài lề!
Thân,

D

dubkpro

Author

em xin có ý kiến thế này các bác ah
t1 máy CNC đòi hỏi gia công với độ chính xác cao. Mà với CN của nước ta hiện nay chưa đủ khả năng để có thể đạt dc độ chính xác yêu cầu với việc chế tạo các chi tiết cơ khí cho máy CNC.
t2 việc tính toán cơ khí cho máy cũng yêu cầu khá phức tạp. với trình độ của các thành viên trong diễn đàn em không nghĩ có người đủ khả năng cho việc tinh toán đó.
t3 về mạch và cơ cấu điều khiển ai có thể làm?có bác đã nói là đã lập trình dc phần mềm nhưng bác đã cho chạy thử chưa? kết quả ra sao
vân vân.............
dành rằng ý tưởng của các bác là rất táo bạo và rất tốt nhưng để thực hiện nó thì đòi hỏi các chuyên gia đầu ngành kèm theo nó là cả một nền công nghiệp phát triển theo (nền công nghiệp phụ trợ, công nghiệp chế tạo...)
nếu em nhớ không nhầm đã từng có lần việt nam dc sự giúp đỡ của người đức đặt nhà máy sản xuất cả hệ thống tạo ra máy CNC nguyên chiếc nhưng... rồi phải rút lại vì chúng ta chưa đú khả năng để tiếp nhận công nghệ.
em không có ý muốn làm nản chí các bác đâu nhưng các bác nên xem xét lại ý tưởng của các bác.

D

dubkpro

Author

máy của công ty bác dùng là loại gì vậy bác?

L

leduc_cktd

Author

Nếu các bác có muốn làm cái controller thì nhớ ủng hộ em mấy cái driver nha . :)
Driver DC_Servo .(digital + analog ). Có thể điều khiển tốc độ hoặc vi trí .
Driver Step đủ các loại . ( microstep )
Board buffer CHẠY CNC DÙNG MACH3 .
Tất cả các driver đều có thể kết nối và đk từ PLC .
Rất mong mọi người ủng hộ .

T

toanmh

Author

Em xin lỗi cả nhà vì đợt vừa rồi em phải đi công tác. Công việc nhiều nên để topic này lâu chưa trả lời. :D
---------
Mục tiêu của mình là xây dựng 1 máy cnc made in Việt Nam từ 60-100%. Theo từng giai đoạn. Mong muốn góp phần nâng cao trình độ của ngành kỹ thuật VN. Dự án này hoàn toàn phi lợi nhuận. Từ bản vẽ thiết kế đến phần mềm điều khiển. Do vậy em kêu gọi anh em ai có sức góp sức, ai có tiền góp tiền để anh em cung đạt được mục đích cuối cùng.
Hiện tại em đã xây dựng thành công được 2 con máy cnc Home made rồi. Tuy nhiên toàn bộ phần cơ khí là tự mày mò không có bản thiết kế cụ thể. Phần mềm thì viết hoàn toàn 100% trên ngôn ngữ lập trình C# (.net2.0). Trong quá trình vận hành em nhận thấy có rất nhiều vấn đề xảy ra. Em sẽ viết 1 bài chi tiết sẽ post lên cho các anh em cùng góp ý.

P

PhuongNgoc

Author

Chào bạn.
Nếu thật sự bạn nhiệt tình và tâm huyết với CNC made in Việt Nam hay về một ngành gọi là cơ khí chính xác ( đã rất lâu VN ta chưa có sản phẩm chính xác của riêng mình,Nếu có cũng chỉ là các mặt hàng gia công thuê).Ở đây tôi nói đến sản phẩm đứng vững trên thị trường nhé.
Tôi xin giúp bạn hoàn toàn về phần thiết kế và giải pháp công nghệ trong lĩnh vực cơ khí, đảm bảo các sản phẩm ra ngoài là chất lượng như nhau.
Chúc thành công.

C

chaycoi

Author

Trong chiếc máy CNC mini thì em thấy: phần lập trình và phần điện thì một cá nhân có thể làm được do yêu cầu đầu tư ít, có điều kiện mô phỏng và nếu mô phỏng được thì mạch làm ra hoặc phần mềm sẽ hoạt động tốt. Chỉ còn phần cơ khí phải đầu tư khá nặng nếu là một cá nhân, và nếu thiết kế được thì cũng có thể gia công không đạt được yêu cầu của bản vẽ, dẫn đến sản phẩm không được như mong muốn và chán nản. Nếu anh chị nào đã từng làm sản phẩm thật về cái này chắc hiểu rõ. Em cũng làm rồi, gia công bằng máy công cụ truyền thống, chất lượng rất kém, không có điều kiện gia công trên máy CNC nên không biết được liệu thiết kế đó gia công trên máy CNC liệu có ra được sản phẩm như mình mong muốn không. Đối với em thì vẽ ra cái máy không khó, mà cái khó là đưa ra được quy trình công nghệ cho thợ họ làm ra được chi tiết đúng như mình thiết kế. Em rất thích phần thiết kế cơ khí của máy này nhưng điều kiện kinh tế không có. Nếu mọi người lập được nhóm nghiên cứu hoặc có điều kiện chế tạo cái này thì cho em tham gia với nha.

mrgiang99

Active Member

Trong chiếc máy CNC mini thì em thấy: phần lập trình và phần điện thì một cá nhân có thể làm được do yêu cầu đầu tư ít, có điều kiện mô phỏng và nếu mô phỏng được thì mạch làm ra hoặc phần mềm sẽ hoạt động tốt. Chỉ còn phần cơ khí phải đầu tư khá nặng nếu là một cá nhân, và nếu thiết kế được thì cũng có thể gia công không đạt được yêu cầu của bản vẽ, dẫn đến sản phẩm không được như mong muốn và chán nản. Nếu anh chị nào đã từng làm sản phẩm thật về cái này chắc hiểu rõ. Em cũng làm rồi, gia công bằng máy công cụ truyền thống, chất lượng rất kém, không có điều kiện gia công trên máy CNC nên không biết được liệu thiết kế đó gia công trên máy CNC liệu có ra được sản phẩm như mình mong muốn không. Đối với em thì vẽ ra cái máy không khó, mà cái khó là đưa ra được quy trình công nghệ cho thợ họ làm ra được chi tiết đúng như mình thiết kế. Em rất thích phần thiết kế cơ khí của máy này nhưng điều kiện kinh tế không có. Nếu mọi người lập được nhóm nghiên cứu hoặc có điều kiện chế tạo cái này thì cho em tham gia với nha.

Trừ một số linh kiện phải mua như vit-me bi, linear guide... các chi tiết cơ khí còn lại đều có thể gia công bằng máy công cụ truyền thống mà vẫn đạt độ chính xác!

T

toanmh

Author

Chào bạn.
Nếu thật sự bạn nhiệt tình và tâm huyết với CNC made in Việt Nam hay về một ngành gọi là cơ khí chính xác ( đã rất lâu VN ta chưa có sản phẩm chính xác của riêng mình,Nếu có cũng chỉ là các mặt hàng gia công thuê).Ở đây tôi nói đến sản phẩm đứng vững trên thị trường nhé.
Tôi xin giúp bạn hoàn toàn về phần thiết kế và giải pháp công nghệ trong lĩnh vực cơ khí, đảm bảo các sản phẩm ra ngoài là chất lượng như nhau.
Chúc thành công.
Bác đảm nhận về mặt cơ khí như vậy thì tốt quá. Trước mắt anh em sẽ bàn xem nên thiết kế ở dạng mô hình như nào. Đưa ra các tiêu chí kĩ thuật cho từng phần: cơ khí, driver-control, phần mềm...