có ai biết cách lập trình cnc 4 trục?

• Thread starter khoatran
  • Ngày mở chủ đề
K

khoatran

Author
Hiện tại mình đang tìm hiểu về máy CNC 4 trục, Các bác nao biết hoặc có tài liệu Share cho minh với. sẽ hậu tạ sau.:78:
:78:

L

Liễu Ngân Đình

Author
đổi lại, bạn có tài liệu quý giá gì ko?:19:

Bạn có vấn đề gì cụ thể thì mọi người còn giúp được, chứ hỏi như thế mình nghĩ là hơi khó vì chẳng biết giúp như thế nào ! Tốt nhất bạn nên nghiên cứu rồi có vấn đề gì thì mọi người sẽ giúp bạn!

L

Liễu Ngân Đình

Author
điều hành viên còn mặc cả thì bó tay,vậy anh Đình có bao nhiêu tài liệu?
Bạn có xin được gì từ ông thầy hướng dẫn của bạn ko?
VN ta tình cảm nhiều quá chăng?
Bạn ko dễ gì kiếm được tài liệu cần thì cũng phải mất mát cái gì thì mới thấy nó đáng quý chứ.
Tôi muốn có chút kiến thức cũng phải trả giá đắt lắm chứ có dễ gì đâu.
Bạn đọc báo chắc cũng thấy để chụp ảnh tuyển Brazin ko có tiền là ko chụp được và phỏng vấn được.
Chúng ta nên chuyên nghiệp dần dần chứ nhỉ!

QuyenQCM

Active Member
bác Đình đúng là...đúng quá

L

Liễu Ngân Đình

Author
Sự thật vừa đắng vừa chát.
Dễ dãi quá sẽ dẫn đến khinh nhờn tri thức, thời đại copy và paste trong Mes đã được định giá dần rồi. Việc xin tài liệu quý mà cứ như xin cục tẩy để tẩy đi cái Biết giả tạo vậy.
Mong các bạn thông cảm, Mes là nơi để thảo luận, để trao đổi kinh nghiệm và học thuật chứ ko phải để hễ có lời xin là cho.
Tài liệu cũng như 1 tác phẩm quý hiếm, muốn cho, tặng, biếu ai thì cũng phải xuất phát từ tình cảm cá nhân là chính.
Tôi ko có gì nhiều lắm, nhưng cũng dần dần định hình thói quen cho các bạn muốn có tài liệu quý để chúng ta chuyên nghiệp dần trong công việc cũng như trong cuộc sống. Để trong mỗi chúng ta không còn thắc mắc tại sao ta có năng lực mà phải chịu cảnh nghèo hèn. Tại sao có những người không có nhiều năng lực lại được coi trọng hơn.

Mong các bạn hiểu và thích nghi dần!
-LND-

anh Đình khóc ghê quá,anh có thì cho khoatran mượn photo là được,em lấy sách đó làm gì,tài liệu lập trình có đủ rồi?Rất tiếc em ko xin thầy sách làm gì như anh hỏi.
Chúc vui

L

Liễu Ngân Đình

Author
anh chẳng dư nước mắt để khóc đâu em ạ.
thời buổi tài liệu cũ thế mà thầy cũng tiếc rẻ đấy, hay em mất công về xin thầy copy cho bạn ấy đi.
em đừng mếu máo làm gì cho mất thời gian.

WMT

Active Member
Moderator
Mong các bạn thông cảm, Mes là nơi để thảo luận, để trao đổi kinh nghiệm và học thuật chứ ko phải để hễ có lời xin là cho.
Tài liệu cũng như 1 tác phẩm quý hiếm, muốn cho, tặng, biếu ai thì cũng phải xuất phát từ tình cảm cá nhân là chính.
Mong các bạn hiểu và thích nghi dần!
-LND-
Thực ra anh ĐÌnh nói cũng có lý của anh ấy, ở VN ta việc tôn trọng bản quyền còn xem nhẹ, chúng ta quen cái văn hóa ăn sổi, cần là có cho nên chưa biết quí trọng công sức và chất xám của người làm ra nó vì vậy khi sở hữu một cuốn sách hay một tài liệu nào đó ta cứ mặc sức coi nó là sở hữu của ta.
Các bạn biết không ở nước ngoài,chuyện bản quyền rất khắt khe, việc sao chụp một cuốn sách là rất khó khăn và đắt đỏ, Ở VN ta, luật sở hưũ trí tuệ đang bắt đầu triển khai, tương lai không xa việc mua một CD soft chắc sẽ không thuận lợi đâu, cho nên ý thúc của mỗi người bây giờ là cần thiết để tập cho mình một thói quen văn minh.
Trong thời gian tới MES sẽ hướng đến việc thiết lập một diễn đàn sạch, tôn trọng bản quyền là vấn đề then chốt nên .Việc Share tài liệu tự do trên diễn đàn sẽ dần được khắc phục, mỗi thành viên cần biết rõ điều này, vì vậy việc anh ĐÌnh làm là điều dễ hiểu và cần được khuyến khích, tất nhiên việc shared tài liệu trên tinh thần giúp đỡ lẫn nhau vẫn có thể qua email, đấy là việc cá nhân mà BQT sẽ không có ý kiến.
Tạm thời MES vẫn hoạt động theo xu thế chung, việc Shared tài liệu vẫn chỉ là do ý kiến chủ quan cá nhân thôi, nếu tôi có tài liệu gì hay tôi vẫn sẽ shared cho mọi người, cho nên điều cần nhất vẫn là anh em MES đoàn kết và cùng hoạt động vì mục đích chung là cộng đồng.

Last edited:
K

khoatran

Author
Mình chỉ có tài liệu về máy Fanuc 21I - MB . Nếu bạn thích thì mình trao đổi

L

Liễu Ngân Đình

Author
Tôi xin KHÓC thêm 1 bài này nữa về cái chủ đề này rồi thôi.

Để có được tài liệu nào đó, trước tiên tôi phải nhận mức lương rất rẻ mạt 1.5 triệu/tháng từ nhiều năm nay. Ai thương tôi? đi đến đâu, người ta cũng nghĩ tôi phải cỡ lương 5-7 triệu/tháng. Ừ đúng là người ta trả tôi đến gần khoảng 2 triệu/tháng nhưng xăng xe tự lo, ăn uống tự túc, chuyển giao công nghệ ko 1 đồng tiền thưởng, sửa máy thì người ta ngồi giám sát xem mình có khai man gì ko, v.v... tính còn chắt chiu cứ cho xông xênh 1,5T cho máu chứ ai đã và đang làm cho các công ty thương mại xem có còn 1,5t ko hay ít hơn thế nhiều? Nhiều khi đi sửa máy miễn phí ko được 1 ngụm nước lọc thì cty có thương mình ko? có những lúc lộn gầm sửa máy rách toạc áo, người ta còn mắng mình NGU ấy chứ.

Muốn photo tài liệu làm cơ sở để sửa máy thì phải Trên là gian trá với Xếp, dưới là lừa lọc đồng nghiệp để nó không tố. Đừng tưởng doanh nghiệp nào cũng cho dễ dàng Photo tài liệu nhé.
Có những quyển mất đến gần trăm nghìn mà phải photo thật nhanh, đầu óc cũng căng thẳng, mắt mũi cũng hoa lên ấy chứ.
ko làm được, ko sửa được người ta sẵn sàng thuê chuyên gia, mà chuyên gia nước ngoài cũng ko muốn mất miếng nên nó cũng giấu nghề chứ dễ mà nó nói cho đấy.
Vậy nên để cho không ai, hay chỉ vứt đi thôi thì có tiếc không? Mối mọt thôi cũng thấy sót ruột rồi. Ra chợ mua mà được hay sao? Muốn là lấy ở đâu đó ra mà dùng được ngay hay sao?
Rõ ràng không dễ. Lên diễn đàn là để thảo luận và để trao đổi kinh nghiệm chứ lên để cho dễ, xin cũng dễ thì thử hỏi cái nhọc nhằn của mình phải bỏ ra, ai thương cảm? Chỉ 1 lời cảm ơn của người nhận mà xoa dịu được nỗi lòng mình hay sao?

Vậy nên chỉ có quý mến ai mà biếu mà tặng cho họ thì mới không tiếc gì hết, mà còn vui vẻ hỉ hả thôi.