Có cách nào gia công cắt gọt thép đã qua sử lý tôi thấm không anh em nhỉ?

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Bạn wjt ơi ! Bạn có biết nguyên lý hoạt động của thiết bị gia công bằng tia nước có hạt mài ? Đưa lên cho mình tham khảo tí ? Mình cảm ơn trước nhe!
Nguyên lý của gia công này thì ME đã post rồi (bạn xem trong phần các phương pháp gia công không truyền thống). Nếu bạn đọc được tiếng Anh (mình đoán bạn đọc được) thì mình sẽ gửi tặng bạn một cuốn về món này.

WJT.

V

Vo HuyThanh

Theo kinh nghiệm của tôi thì chuyện sửa khuôn sắt sau khi tôi , thấm , xử lý nhiệt v.v.. là bình thường. Ở VN tôi không biết nhưng ở Nhật thì người ta dùng mũi phay CBN để chạy với điều kiện không dùng dầu tản nhiệt dạng thân thủy ( tức là có khả năng hòa tan trong nước ) bình thường , mũi CBN mặc dầu rất cứng nhưng nó thuộc loại "sợ nước". Thông thường thì chạy bằng máy gia công tốc độ cao, lượng cắt ít và dùng máy phun hơi lạnh để tản nhiệt. ). Một số nghiên cứu mới bên Toyota là dùng dầu REMIX một loại dầu tản nhiệt mới được nghiên cứu thì cho kết quả rất khả quan. Dầu vậy vẫn còn nhiều hãng khi đặt hàng họ không cho sử dụng dầu tản nhiệt để gia công khuôn sắt.

TYA

Well-Known Member
Độ cứng nó là bao nhiêu ? Thấm kiểu bề mặt hay toàn khối ?Khối lượng cắt = ?mm3

Nếu là <60HRC thì đâu khó lắm. Nếu chỉ xử lý bề mặt thì gia công đi 1mm đảm bảo nó lại mềm như thường

Nếu là dạng tròn xoay : tiện= dao CBN CPGAxxxxME - KBN525, (Sumitomo) ở chế độ V80, f0.05, ap0.1 , thép SKD11 (die steel, nhiệt luyện toàn khối) có thể khỏa mặt được 2mm chi tiết đk trong 14, đk ngoài 40

Phay sau nh luyện khó hơn và tốn hơn. Đem xung điện vậy

T

tung1989

Ðề: Có cách nào gia công cắt gọt thép đã qua sử lý tôi thấm không anh em nhỉ?

nói tóm lại chuẩn nhất vẫn là mang đi ủ lại thui.
chỗ mình gia công bằng máy phay.có lúc thợ cắt bằng hàn hơi.rùi các bác ko biết lại mang đi nhúng nước.
cho lên máy phay.chỉ thấy phôi ăn dao.chứ ko phải dao ăn phôi nữa.nhưng mang đi ủ lại.
làm lại bình thường.

T

tuong_hut

Các bác có thể vào đây để biết thêm thông tin:

http://www.sandvik.coromant.com/
Producs & solutions>> Turning>> Hard Part Turning

Nếu có thắc mắc ji các bác cứ alo em.

P

PHILIEN

Cách duy nhất chỉ có mua dao hiệu sanvid là cắt gọt ok luôn .mình đã làm nhiều khi sửa khuôn dập bằng vl skd11 tôi cứng.tin tớ đi.hiệu quả 100%

C

cuonght80

quan trọng la vật liệu gì độ cứng bao nhieu thì minh sẽ có cánh để xử li ha.Bây giờ dụng cụ cắt gọt có nhiều loại gia ko mắc lắm quan trọng la mình chọn loại thich hợp thi nó sẽ kinh tế .

Thép đã tôi cứng đem ra gia công lại thì cũng không hiếm, như chỗ mình làm hồi trước, các dao lắp miệng của khuôn thổi làm bằng SKD11 tôi, cứng 60-65 HRC mang về tiện lại bình thường, hay các cây thép gió dùng làm chày-cối dập cũng tiện ngon lành. Tất nhiên làm dao thì không thể tiện chính xác trước khi tôi, còn mài thì vừa lâu vừa tốn kém.

Gia công thép sau tôi (Như bác Quyen yêu cầu là gia công có phoi) thì dễ nhất vẫn là tiện, kế đến khoan ( mình từng khoan nhiều trục thép tôi >55HRC, dùng lưỡi khoan cacbit), rồi đến phay bằng dao CBN. Thậm chí mình thấy có lần bên xưởng còn taro lên trục thép tôi rồi luôn, tất nhiên mũi taro cũng làm bằng cacbit.