Cơ cấu điều khiển cho chiếc bàn xoay-manual control

Author
em đang tìm 1 concept cho chiếc bàn xoay kết hợp in , và ép nổi cùng lúc. Nhưng ban đầu sếp muốn dùng cơ khí điều khiển bằng tay trước.bản vẽ bên dưới là ý kiến của em. Nhưng em nghĩ đễ nó trượt vô rãnh và để công nhân đưa nó vào rãnh thì không dễ. Với lại dung sai của nó sẽ cao ==> không thể dùng vừa in vừa ép được (vì những chi tiết in có thể nhỏ , mà ép phải chính xác cái chỗ in :) ). Nên em muốn hỏi các bác có ý kiến nào hay hơn không đề xuất giúp em?
Very Thanks
http://www.mediafire.com/download.php?9dydamr57ggx7lj

Author
Ðề: Cơ cấu điều khiển cho chiếc bàn xoay-manual control

Hic. Không ai có ý kiến giúp em à? :( . Đợi các cao thủ như anh TAMAC , lddung , mrgiang99 ,....

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Ceo gửi lại bản vẽ đi. Và phần thuyết mình rõ ràng hơn một chút được không?. Kjeu thử cho mấy xếp đọc xem :D

mrgiang99

Active Member

Mong đợi cao thủ... mà không thấy có mồi màng gì hấp dẫn...

Cái này gọi là cơ cấu index!

Anh chưa đọc file của em vì anh dùng 3G, load rất chậm.

Lúc trước anh đã làm vài cái để cấp liệu sản phẩm!

Trước hết em phải mô tả và trình bày yêu cầu kỹ thuật, các điểm lưu ý...

Phần điều khiển phải căn cứ trên kết cấu cơ khí yêu cầu chuyển động, độ chính xác... mới quyết định được.

Để điều khiển loại này người ta hay dùng xylanh index khí nén hoặc dùng motor điện kết hợp sensor vị trí, nếu đơn giản thì dùng step cũng được.

Để tăng cường độ chính xác và cứng vững tại các điểm dừng người ta dùng các chốt (pin location insert chẳng hạn) hoặc các cơ cấu kẹp phụ trợ...

Em thuyết minh và up hình trực tiếp lên đây.
Nhớ cho hình 72dpi thôi cho nhẹ!

Author

Rất cám ơn sự quan tâm của anh Dần và anh Mrgiang. Mấy hôm nay em off nên em chưa lên công ty nữa ( không có bản vẽ ) em sẽ chi tiết và cụ thể hơn. Còn vấn đề mồi màng thì.... em muốn mời anh Giang mấy lần rồi mà chỉ sợ anh không có time đó mà. hí hí. Vậy mai bác Sâu vô phải tiếp cả anh Sâu và anh Giang thật là hết mình mới được.
Mồi màng của em là bữa khác nhé. chuẩn bị tinh thần nha anh Giang :D . nhớ là đi taxi nha anh :D
Trở lại vấn đề : anh em xem bản thiết kế sơ bộ của em.
http://www.mediafire.com/?6ern8cppjm265v7

Trong phần này các yêu cầu chính của chiếc bàn là : Xoay bằng tay và định vị (có thể chưa cần lắm đến độ chính xác ) . Em muốn các anh em cho em ý kiến về cách thức định vị chiếc bàn của em. Dùng xi lanh khí 2 trục để định vị. Và cách dùng bearing và Ring như thế ổn chưa?
Mong anh Giang và anh Dần cho em ý kiến :)

Last edited:
Author

Đã update thông tin nhé các anh.

Up mấy tấm hình cho anh Giang dễ xem ^^

Last edited:

nhjkjeu

Ceo.
Ý kiến của Anh nhé. Về cơ cấu định vị của Cylinder
- Trên mục tiêu yêu cầu của em đưa ra: Định vị ko cần chính xác( Độ sai lệch cho phép khá thoãi mãi). Em lại tang đi 2 cái xi lanh. Lắp 2 xi lanh điều khiển 1 vật thể là điều khá cấm kị trong thiết kế.
- Cố cấu ko cần độ chính xác, muốn đơn giản cơ cấu. Tại sao lại cần xi lanh... Khi đó nếu dùng xi lanh em phải có 1 option đi kèm với nó. Van, công tắc.... Và theo anh nghĩ nếu em đã làm xi lanh tại sao ko quất thêm 1 con sensor tiệm cận tự động hóa cho cơ cấu luôn. Rất là tiện he he.
Theo anh nghĩ bề mặt tiết xúc của em lớn quá=> thiết kế thêm tấm đỡ chãn bằng cao su của em=> có thể sảy ra trương hợp sẽ khó xoay trong lúc hoạt động hay không.
Nếu mở lỏng đai ốc=> có thể tấm xoay sẽ quay không định tâm.
-Nên thay thế định vị bằng cơ cấu xinh lanh bằng một số định vị khác=> Trong misumi có rất nhiều kiểu em có thể tham khao. Em vào http://sg.[MEDIA=youtube]isum-ec[/MEDIA].com/ seach với kí tự: BMPJ, BPSL....Chọn các loại phụ hợp với bản vẽ của mình.
-Chi tiết trên mới chỉ định vị=> Nếu cần em phải kẹp chặt nữa.
Một vài ý kiến chủ quan của Anh.

Author

Cám ơn anh Dần đã quan tâm.

Thiết kế của em là dùng xy lanh vừa định vị rồi kẹp chặt luôn ( hình như nó mâu thuẫn với những gì em học à , Không nên dùng chuẩn định vị để kẹp chặt.) Miếng giảm chấn cao su em chỉ bố trí ở vị trí ép thôi , vì trong quá trình ép có lực ấn xuống bàn , nên em sợ công xôn.Độ hở là 2mm. Em không biết giá cả 1 sensor như vậy là bao nhiêu nên tối ưu giá bằng cách giảm các thiết kế dùng nhiều điều khiển bằng số.
Em sẽ tham khảo ý kiến của anh ( em search với các từ khóa anh đề nghị nó chỉ ra Ball Plungers thôi. ^^ . Nhưng em nghĩ Ball Plungers ko hiệu quả :D ) .Anh có ý kiến nào khác không ?
Cám ơn anh rất nhiều.

Last edited:

nhjkjeu

Giá một con sensor cùng với các phụ kiệm đi kèm của nó tương đối rẻ. Tùy vào môi trường làm việc của sensor( Môi trường dầu, nước hay ở môi trường sạch,.....)
Anh nhớ ko lầm thì một bộ đơn gian dùng trong môi trường dầu và nước là hơn 3 triệu chút xíu.
- Anh nghỉ em nên kẹp theo phương thẳng đứng.
Kẹp theo phương ngang của em:
- Tấm trên trượt lên trượt xuống. Em tác dụng lực kẹp ngang hông=> Sớm muộn không hư bạc đạn thì cải lỗ lắp với bạc đạn cũng bị ô Van.( Anh đoán thế).
Ball plungers chỉ định vị thôi mà em. Bài trên anh cũng có nói rõ rồi mà.
- Nhắc đến mới nhớ: Cái tấm trên của em có thể di chuyển lên xuống à. Khoảng cách di chuyển ra sao.

Author

Giá một con sensor cùng với các phụ kiệm đi kèm của nó tương đối rẻ. Tùy vào môi trường làm việc của sensor( Môi trường dầu, nước hay ở môi trường sạch,.....)
Anh nhớ ko lầm thì một bộ đơn gian dùng trong môi trường dầu và nước là hơn 3 triệu chút xíu.
- Anh nghỉ em nên kẹp theo phương thẳng đứng.
Kẹp theo phương ngang của em:
- Tấm trên trượt lên trượt xuống. Em tác dụng lực kẹp ngang hông=> Sớm muộn không hư bạc đạn thì cải lỗ lắp với bạc đạn cũng bị ô Van.( Anh đoán thế).
Ball plungers chỉ định vị thôi mà em. Bài trên anh cũng có nói rõ rồi mà.
- Nhắc đến mới nhớ: Cái tấm trên của em có thể di chuyển lên xuống à. Khoảng cách di chuyển ra sao.
Không . Tấm trên của em fix :D . Do em biết cái lỗ lắp với bạn đạn dễ hư nên em thiết kế bộ ring cho nó để dễ thay :) .Với lại mặt bàn mỏng nếu tác dụng kẹp trên xuống dễ công xôn. Như thế sẽ ép không chính xác nữa. Tuổi thọ bàn giảm , khó thay thế. Anh thấy sao?

mrgiang99

Active Member

Đừng suy nghĩ quá phức tạp!

1/ Chuyển động xoay:

Chia nhỏ từng công tác ra thì thấy nó chỉ quay 180 deg rồi "ấy ấy" rồi lại quay 180 deg rồi "ấy ấy"...
Do vậy chỉ cần actuator quay 180 deg => có thể dùng cái này, không cần lo kẹp cha84t oặc định vị nếu áp lực khí nén đủ lớn:

2/ Côn-xông: ???
Có thể dùng cái này để giải quyết:

Author

Cái xylanh ở hình 1 là loại chuyển động xoay hả anh? anh có thể cho em biết thông số kỹ thuật , giá cả không anh?
Thanks anh nhiều nha
P/s Con hươu kế bên có ý nghĩa gì thế anh :)

mrgiang99

Active Member

Xy lanh có luôn mã số trên đó mà Hoàng không biết tra à?

Con hươu có ý nghĩa là vẽ đường cho hươu chạy!

Tức là đang làm về thiết bị này mà lại chỉ cho khách hàng làm hết!
Còn lại mình nhăn răng!

Giá cả thì em hỏi SMC Việt Nam
(Có KSMC làm đại diện, anh quen bên ấy, cứ nói tên anh + tập đoàn SNC, là họ chém em tơi tả)

Em tham khảo thông số kỹ thuật và cấu tạo như trong hình:

Re: Ðề: Cơ cấu điều khiển cho chiếc bàn xoay-manual control

Tham khảo 3 kiểu định vị sau:

1. Bi (hoặc chốt) lò xo tự động
Ưu điểm:
Tự động định vị: bàn quay chỉ cần quay đến đúng vị trí cần định vị là lò xo đẩy bi hoặc chốt vào lỗ định vị, không cần tác động của con người.
Nhược điểm:
Gây lực cản quay bàn, nhất là khi bắt đầu quay.
Xem mô phỏng:
http://www.youtube.com/watch?v=xwK8Oa4SmX8
http://www.youtube.com/watch?v=6YDWcjRVHzo

1. Chốt lò xo có điều khiển (hình 1)
Thôi định vị: kéo chốt lên, xoay đến khoảng 90 độ để không cho lò xo đẩy xuống.
Định vị: Xoay ngược 90 độ, lò xo đẩy chốt vào lỗ định vị.
Phần định vị nên làm côn để tăng độ chính xác định vị.
Ưu điểm: không có lực cản bàn quay.
Nhược điểm: thao tác phức tạp.
Xem mô phỏng
http://youtu.be/Uht_pvwbwVU

3. Then quay (hình 2)
Gạt then quay vào hoặc ra để định vị hoặc bỏ định vị. Trọng lực của then tạo mô men quay đủ để giữ then ở vị trí định vị hoặc không định vị. Tiếp xúc giữa chốt màu hồng và then xác định các vị trí này.
Ưu điểm: không có lực cản bàn quay, kết cấu và thao tác đơn giản.
Xem mô phỏng:
http://youtu.be/hLpjlgtKdf4

Author

Cám ơn chú đã gợi ý ạ. Cháu rất thích cơ cấu thứ 3 , nhưng 1 vấn đề là khi xoay bàn ,công nhân vẫn phải dùng 1 tay giữ cần và 1 tay xoay bàn :( , nếu dùng trọng lực để giữ thì quả cầu phải đủ nặng phải không ạ. ? vậy xác định điểm của chốt màu hồng để khoan lỗ thật không dễ. Hic

Re: Ðề: Cơ cấu điều khiển cho chiếc bàn xoay-manual control

Cám ơn chú đã gợi ý ạ. Cháu rất thích cơ cấu thứ 3 , nhưng 1 vấn đề là khi xoay bàn ,công nhân vẫn phải dùng 1 tay giữ cần và 1 tay xoay bàn :( , nếu dùng trọng lực để giữ thì quả cầu phải đủ nặng phải không ạ. ? vậy xác định điểm của chốt màu hồng để khoan lỗ thật không dễ. Hic
Nếu công nhân phải giữ cần thì thiết kế không đạt.
Nên dùng một phần mềm mô phỏng, sẽ giải quyết được hết.
Nếu không dùng mô phỏng thì làm tương đối rồi chỉnh dần khi thử.
Ví dụ có thể uốn cong tay quay để thay đổi trọng tâm của cần.

Author

Cám ơn chú rất nhiều ạ