Có được gọi là sự nghich ngợm thông minh!

• Thread starter nguyencd
  • Ngày mở chủ đề
N

nguyencd

Author
Các bác ơi trong CAD các lệnh đã được gắn sẵn ví dụ như: lệnh vẽ đường tròn là C, vẽ hình chữ nhật là REC... nhưng bây giờ em không muốn như vậy, em muốn vẽ hình tròn là REC và vẽ HCN là C thì có được không? có cách nào thay đổi như thế không nhỉ? nghịch vui tý chơi nhưng cũng ra vấn đề đấy chứ!!
Nhân tiện hỏi các bác câu này, khi chọn nhiều đối tượng em chọn quét từ trái sang phải, các đối tượng đã nằm trọn trong vùng mình quét nhưng sao khi xem lại thì vẫn có 1 số đối tượng không được đánh dấu! đó là hiện tượng gì vậy?
thanks các bác!!

Last edited by a moderator:
Đơn giản bạn chỉ việc mở Auto Cad ra sau đó vào Tools/Customize/Edit Custom File/Programe paramater (acad.pgp)
vào đó bạn tha hồ chỉnh sửa (nhắc nhỏ bạn là hãy Copy riêng ra một bộ chuẩn sau đó hãy "nghịch" nhé)

Last edited:
Thử Zoom lên zoom xuống xem sao. Nếu không được vào Tools/Options/Selection/Tích bỏ dấu User Shift to add to section. Hoặc bạn thao tác lệnh đó sau đó ấn thêm Shift nhé.

H

hide

Author
Các bác ơi trong CAD các lệnh đã được gắn sẵn ví dụ như: lệnh vẽ đường tròn là C, vẽ hình chữ nhật là REC... nhưng bây giờ em không muốn như vậy, em muốn vẽ hình tròn là REC và vẽ HCN là C thì có được không? có cách nào thay đổi như thế không nhỉ? nghịch vui tý chơi nhưng cũng ra vấn đề đấy chứ!!
Nhân tiện hỏi các bác câu này, khi chọn nhiều đối tượng em chọn quét từ trái sang phải, các đối tượng đã nằm trọn trong vùng mình quét nhưng sao khi xem lại thì vẫn có 1 số đối tượng không được đánh dấu! đó là hiện tượng gì vậy?
thanks các bác!!
dùng thêm các ngôn ngữ lập trình như autolisp,C++

D

dungdhts

Author
cái này thì em sữa file ACAD.png ....nhưng chỉ mình em dùng trên máy em thôi còn người lạ thì dùng máy em không sữ dụng lệnh tắt được do em đã sữa rồi...
thân!!!

Cũng đơn giản thôi. Bạn muốn sửa lệnh nào thì copy ngay lệnh đó xuống dòng dưới rồi sửa ( ko xóa dòng lệnh chuẩn của CAD đi) thế là ta vẫn có cả 2 phím tắt cho 1 chức năng. Ai có dùng máy của bạn cũng không sao. Sửa acad.pgp sẽ làm tăng năng suất làm việc(nếu các bạn biết cách bố trí và lựa chọn phím tắt)
+ Thứ nhất là lệnh phải ngắn gọn tiện dụng.
+ Thứ 2 là bố trí ưu tiên cho phía trái bàn phím vì khi đó ta ko phải di chuyển tay nhiều
Cái này nếu vẽ chơi thì thấy ko có jì ghê ghớm lắm nhưng nếu bạn làm thiết kế tầm pro rồi thì nó đáng kể đấy
Sau khi sửa xong thì save lại và Reinit +enter là ta có thể tha hồ thao tác rồi.
Mình gửi cho các bạn 1 file acad.pgp mà mình đã dùng rất hiệu quả cho công việc trước đây
http://ifile.it/18c5i36
Ý nhầm (chú thích là mình làm về tư vấn thiết kế xd)
Chắc cái này ko hợp với mấy anh em cơ khí lắm nhưng cách bố trí lệnh thì cũng khác hợp lý

Last edited:
Quy tắc quét hết là bạn quét từ trái sang phải, từ trên xuống dưới. Với các hình quá nhiều đường nét thì nên quét một số lần nữa

N

nguyenh

Author
Ðề: Có được gọi là sự nghich ngợm thông minh!

@ ý 1 dẽ rồi
2 : quét từ trái sang phải thì tất cả các đối tượng nằm trong vùng chọn mới được chọn , quét từ phải sang trái thì các đối tượng nằm trong vùng chọn và các đối tượng giao với vùng chọn đeu được chọn
Finished

neverlose

<b>we only here today</b>

khi quét mà chưa đầy đủ đường nét thì cũng liên quan đến máy mạnh ,máy yếu chứ nhỉ!

Cũng tại cái tội quét không hoàn chỉnh này mà mỗi lần copy và scale bản vẽ mình lại làm mất nhiều nét, khi làm đồ án thì phải in nhiều lần , tốn tiền lắm , hì.

D

davidson85

Author

Theo mình nghĩ thì chắc lúc bạn quét đối tượng,bạn zoom to lên,khi đó nó chỉ chọn những phần bạn đã zoom lên,những phần khác nó ko quét đươc. Bạn có thể zoom bản vẽ nhỏ vừa đủ rồi quét hết từ trái sang phải.Trong quá trình quét đối tượng nhớ kiểm soát việc lăn chuột giữa.

neverlose

<b>we only here today</b>

mình thử rồi và thấy ý kiến của bạn nguyenh là chính xác nhất, thế mà không để ý ,hì

Do độ phân giải của máy hay khoảng cách lưới trong cad mà khi quét thì đường quét không thể đi qua hết các nét vẽ , nhất là các nét vẽ nhỏ như các đường ren của con bu lon, đai ốc.

Do đó nếu bản vẽ càng phức tạp thì nên quét nhiều lần , lúc đó thì không cần kiểm tra nữa đâu.

Khoảng 4 lần là đủ rồi đấy.

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>

Nghịch làm gì cho thêm khổ? Đôi khi biết thôi, đừng có làm cho mọi việc trở lên rắc rồi và không đồng bộ.

P/s: Thật ra tất cả những câu hỏi của chủ topic đều có quá nhiều trên google.com, không nên cái gì cũng hỏi. Làm giảm chất lượng bài viết.