có máy CNC nào gia công tới nanomet không ?

• Thread starter hatmitbeo
  • Ngày mở chủ đề
H

hatmitbeo

Author
các bác pro cho em hỏi . hiện tại thì đã có máy CNC nào gia công tới nanomet chưa ạ ?
kể cả phay và tiện
tiện thể cho em hỏi là muốn điều chỉnh lượng cắt tới nanomet thì làm thế nào ạ ??
em gà lắm .
thank trước các bác nhiệt tình

Last edited by a moderator:
Ðề: có máy CNC nào gia công tới nanomet không ?

Sài Gòn VN có 1 cái thì phải. Hình như giá của nó là 4.000.000 USD. Con này 5 trục. Mình chỉ nghe nói thôi, chưa tận mắt chứng kiến

Để khẳng định có gia công tới 10^-9 thì phải có dụng cụ đo tới ít nhất 10^-9,

Kết quả gia công tốt nhất của mình là phay tới độ chính xác 5% và mài phẳng tới 5/1000.
Nhưng cái máy đo hồi đó của mình cúng chỉ tới 5/1000.
Theo mình máy CNC bây giờ chỉ cần tơi 1% là đạt nhu cầu rồi.

Còn gia công tới nano=10^-9m thì chưa nghe tới, chi tiết dùng để làm gì.

Mong được chỉ giáo, cơ hội để thêm kiến thức.

PS:Theo mình dụng cụ cắt gọt nguyên khối chính xác tới micromet là cùng, còn mấy đầu BT , đồ gá, sai số gá đặt ...

và không được có 1 hạt bụi, không được có không khí :

Last edited:
T

tronqhf

Author

để có máy gia công CNC đạt đến 10^-9m thì phải máy mà làm ra cái máy đó phải có độ chính xác bao nhiêu, hiện tại thì chưa có máy nào như vậy đâu bạn ạ

Chưa bạn ơi, hiện tại mình chưa thấy
10^6 là đỉnh lắm, ít nhất thời điểm hiện tại

Khảng định luôn là chưa có bạn ah.
Mình từng đi thăm quan các xưởng gia công trục vít bi ( ball screw ) chuyên cho các máy CNC hay tên lửa ... và thấy rằng chỉ dừng lại Mcro thôi và có thể nói máy đó là siêu chính xác trong cơ khí rồi.
Trong thiết bị y tế mình thấy có chi tiết siêu nhỏ và không hiểu nó gia công kiểu gì và công nghệ chế tạo ra sao nữa chi tiết bằng hạt gạo nhưng phức tạp dung sai chỉ Mcro thôi.
Thường máy chính xác lại là máy chuyên dụng chứ không phải CNC bởi lẽ các chi tiết chính xác nhất của máy CNC do máy chuyên dụng gia công mà ra, bạn nào từng thăm quan các xưởng cơ khí chính xác trên thế giới chắc chắn thấy điều này.

Last edited:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Khảng định luôn là chưa có bạn ah.
Mình từng đi thăm quan các xưởng gia công trục vít bi ( ball screw ) chuyên cho các máy CNC hay tên lửa ... và thấy rằng chỉ dừng lại Mcro thôi và có thể nói máy đó là siêu chính xác trong cơ khí rồi.
Trong thiết bị y tế mình thấy có chi tiết siêu nhỏ và không hiểu nó gia công kiểu gì và công nghệ chế tạo ra sao nữa chi tiết bằng hạt gạo nhưng phức tạp dung sai chỉ Mcro thôi.
Thường máy chính xác lại là máy chuyên dụng chứ không phải CNC bởi lẽ các chi tiết chính xác nhất của máy CNC do máy chuyên dụng gia công mà ra, bạn nào từng thăm quan các xưởng cơ khí chính xác trên thế giới chắc chắn thấy điều này.

Đây là mình - người ngoài cùng bên trái, trong chuyến thăm quan nhà máy sản xuật máy CNC - Mori Seiki ở Nhật Bản, mình thấy máy chế tạo ra máy CNC cũng là ...máy CNC chứ không phải máy chuyên dụng, kekeke, (Chọc chí Mèn chơi, tùy vào chúng ta hiểu "chuyên dụng" theo kiểu nào ?).

Thật tình mình tra gu gồ mối biết nano là 0.000001mm, chổ mình xài máy xịn mới 100% mà gia công cái nào có dung sai 0.01-0.02mm là hơi bị mệt mỏi à nhen. 0.005mm là 1 vấn đề khá lớn rồi chứ huống chi là 0.000001mm theo mình thì trên thế giới không có (và không cần đâu). hihi

Theo mình được biết công nghệ hiện tại gia công đến Micro là chính xác rồi.
iPumpkin: Dung sai 0.01-0.02 không khó, vì công ty bạn chưa đầu tư công nghệ thôi. Bên chỗ cũ mình làm khuôn có thể ép ra sản phẩm nhựa có dung sai 0 >>> +0.02m vẫn được mà! Đó là trên sp nhựa nên tất nhiên dung sai trên khuôn phải chính xác hơn.

iPumpkin: Dung sai 0.01-0.02 không khó, vì công ty bạn chưa đầu tư công nghệ thôi. Bên chỗ cũ mình làm khuôn có thể ép ra sản phẩm nhựa có dung sai 0 >>> +0.02m vẫn được mà! Đó là trên sp nhựa nên tất nhiên dung sai trên khuôn phải chính xác hơn.
anh Ipum đang nói đến Phay mà bạn, chứ mài thì tới 0,01mm là bình thường mà.
Mài có thể tới 0,005
Cắt dây có thể tới 0,001
Nhưng dụng cụ đo chính xác nhất chỉ tới 0,001 thôi, mà dụng cụ đo 0,001 thì làm sao đo chi tiết tới 0,001.

anh Ipum đang nói đến Phay mà bạn, chứ mài thì tới 0,01mm là bình thường mà.
Mài có thể tới 0,005
Cắt dây có thể tới 0,001
Nhưng dụng cụ đo chính xác nhất chỉ tới 0,001 thôi, mà dụng cụ đo 0,001 thì làm sao đo chi tiết tới 0,001.
Mình đang nói phay đó chứ, chứ cắt dây thì tất nhiên là ok. Nếu chưa tin có thể thăm quan xưởng khuôn mẫu Lập Phúc. :22:

iPumpkin

Mình đang nói phay đó chứ, chứ cắt dây thì tất nhiên là ok. Nếu chưa tin có thể thăm quan xưởng khuôn mẫu Lập Phúc. :22:
Theo mình công ty Lập Phúc là công ty thuộc loại lớn, mình đã từng vào đó máy móc công nghệ rất ok.

Tuy nhiên nếu nói về máy móc thuộc mới, to và mắc tiền - cho bạn chọn con máy mắc nhất của Lập Phúc - máy công ty mình có giá gấp khoảng..8 lần như vậy :21:- máy Phay bên mình có hành trình gia công 6-7 mét, dung sai 0,01mm mà dài mới khó bạn ạ. kekeke.

Theo mình công ty Lập Phúc là công ty thuộc loại lớn, mình đã từng vào đó máy móc công nghệ rất ok.

Tuy nhiên nếu nói về máy móc thuộc mới, to và mắc tiền - cho bạn chọn con máy mắc nhất của Lập Phúc - máy công ty mình có giá gấp khoảng..8 lần như vậy :21:- máy Phay bên mình có hành trình gia công 6-7 mét, dung sai 0,01mm mà dài mới khó bạn ạ. kekeke.
"cho bạn chọn con máy mắc nhất của Lập Phúc - máy công ty mình có giá gấp khoảng..8 lần như vậy"
Ồ! Bữa nay mình được mở mang thật rồi!! bên đó có máy >>> 40 tỷ. Máy Phay hãng nào mà cao vậy nhi???:43:
Có tiền đầu tư như vậy mới đúng là một nhà đam mê kỹ thuật thực thụ!!

Last edited:

iPumpkin

"cho bạn chọn con máy mắc nhất của Lập Phúc - máy công ty mình có giá gấp khoảng..8 lần như vậy"
Ồ! Bữa nay mình được mở mang thật rồi!! bên đó có máy >>> 40 tỷ. Máy Phay hãng nào mà cao vậy nhi???:43:
Có tiền đầu tư như vậy mới đúng là một nhà đam mê kỹ thuật thực thụ!!
Hehe, mình vào Lập Phúc vài lần, mình có quen sơ sơ với Lập bên đó đó..hihi, bên Lập Phúc xịn nhất là 2-3 con DMG 5 trục, máy bên mình là Decken Maho DMG, tuy nhiên dạng máy to - bình thường nhân viên vậnh hành phải đứng trên 1 bục cao tầm gần 1m mới ngang với bàn máy, chiều dài của máy tầm 12m - ngang tầm 5 m.

Hehe, mình vào Lập Phúc vài lần, mình có quen sơ sơ với Lập bên đó đó..hihi, bên Lập Phúc xịn nhất là 2-3 con DMG 5 trục, máy bên mình là Decken Maho DMG, tuy nhiên dạng máy to - bình thường nhân viên vậnh hành phải đứng trên 1 bục cao tầm gần 1m mới ngang với bàn máy, chiều dài của máy tầm 12m - ngang tầm 5 m.
Bên đó chắc gia công chi tiết máy cỡ lớn à? Bên LP thì ko cần máy lớn bởi vì gia công khuôn nên cần chính xác thôi.

mrgiang99

Active Member

He he!

Việc mill đến dưới 0.005 là không cần thiết!

Trong khuôn mẫu sau khi gia công xong thì người ta còn qua các bước cạo sửa rà... để đạt dung sai dưới 0.005...
Nhưng sau đó nhựa co ngót từ 0.0X ch đến 0.X làm cho người ta lại phải tiếp tục sửa khuôn... do vậy dung sai 0.005 so với ban đầu liệu còn đảm bảo không?

Mình cũng có vài lần làm mấy chi tiết +/- 0.002... nhưng phải kết hợp bột mài, giấy nhám, diamond compound... và chỉ là trên vùng làm việc không quá lớn và dung sai ràng buộc với các mặt phẳng khác không chặt quá...

Tưởng thượng nhé: mài một cái ring gauge +0/-0.002 xong, hôm sau đo lại thì out hoàn toàn, đó là chuyện thường gặp nếu không biết cách!

Cả 2 công ty Lập Phúc và S.. cty anh Phúc mình đã vào rồi
Bên Lập phúc gia công khuôn mẫu, chi tiết thì DMG là đỉnh rồi.
Bên anh Phúc gia công chi tiết dầu khí thì có máy khủng là đúng rồi, tập đoàn châu Âu nữa. Không so sánh được.Mặc dù mình chưa thấy cái máy phay khủng đó nhưng năm ngoái có nghe Mr Tom nói năm nay sẽ về. Hi vọng có dịp vào ngó cái được ko a Phúc.

He he!

Việc mill đến dưới 0.005 là không cần thiết!

Trong khuôn mẫu sau khi gia công xong thì người ta còn qua các bước cạo sửa rà... để đạt dung sai dưới 0.005...
Nhưng sau đó nhựa co ngót từ 0.0X ch đến 0.X làm cho người ta lại phải tiếp tục sửa khuôn... do vậy dung sai 0.005 so với ban đầu liệu còn đảm bảo không?

Mình cũng có vài lần làm mấy chi tiết +/- 0.002... nhưng phải kết hợp bột mài, giấy nhám, diamond compound... và chỉ là trên vùng làm việc không quá lớn và dung sai ràng buộc với các mặt phẳng khác không chặt quá...

Tưởng thượng nhé: mài một cái ring gauge +0/-0.002 xong, hôm sau đo lại thì out hoàn toàn, đó là chuyện thường gặp nếu không biết cách!
- Trong khuôn mẫu ko phải vị trí nào cũng có thể cạo sửa rà (đánh bóng) như bạn nói bởi vì: khi sử dụng bằng tay sẽ ko còn chính xác nữa. Nhất là đối với mặt phân khuôn. Đối một số cty lớn của Đài Loan, Singapore, châu âu người ta còn dùng phương pháp mài profile nếu mặt phân khuôn mài đc. Sản phẩm của người ta đẹp hơn các công ty vn là chỗ đó.
- Dung sai chế tạo ở đay còn phụ thuộc vào yêu cầu của khách hàng. Đối với một số khách hàng nhật thì ko cao chứ với khách hàng Pháp và Mỹ thì khắt khe hơn. Tất nhiên về mặt lắp ráp ko cần chính xác đến vậy nhưng khách hàng là thượng đế!

mrgiang99

Active Member

- Trong khuôn mẫu ko phải vị trí nào cũng có thể cạo sửa rà (đánh bóng) như bạn nói bởi vì: khi sử dụng bằng tay sẽ ko còn chính xác nữa. Nhất là đối với mặt phân khuôn. Đối một số cty lớn của Đài Loan, Singapore, châu âu người ta còn dùng phương pháp mài profile nếu mặt phân khuôn mài đc. Sản phẩm của người ta đẹp hơn các công ty vn là chỗ đó.
- Dung sai chế tạo ở đay còn phụ thuộc vào yêu cầu của khách hàng. Đối với một số khách hàng nhật thì ko cao chứ với khách hàng Pháp và Mỹ thì khắt khe hơn. Tất nhiên về mặt lắp ráp ko cần chính xác đến vậy nhưng khách hàng là thượng đế!
Đương nhiên là chỉ được sửa khuôn ở những chỗ chỉ định.
Và không phải ai cũng được phép sửa khuôn.
Theo tớ thì mặt phân khuôn mà cạo sửa bằng tay thì... chẳng phải là khuôn nữa!

Last edited: