có mấy phương pháp trong Pro/E

Author
em là lính mới tò te nên chưa hiểu sâu về vấn đề phân khuuôn trong Pro/E.
cho em hỏi là có mấy phương pháp phân khuôn trong Pro/E. mong các bác chỉ giáo.
bác nào có thể cho em xin một ví dụ dù đơn giản thôi nhưng cho em hiểu đựoc bản chất của vấn đề được không ạ?
Em đang dùng Pro/E WildFire 2.0

Last edited:
"Phương pháp phân khuôn" như bạn hỏi cụ thể là phương pháp tạo MPK(mặt phân khuôn) sử dụng các lệnh tạo mặt trong RroE ,ngoài các lệnh tạo mặt cơ bản trong môi trường menufacturing-mold cavity bạn có thể thấy các lệnh tạo mặt nâng cao như shadow ,skirt (vào edit => shadow ,skirt)
CÒn tùy theo thực tế bộ khuôn bạn thiết kế mà bạn chọn MPK loại nào ,như vậy ProE chỉ giúp bạn thực hiện ý tưởng tạo MPK đó ,chứ không một qui chuẩn cụ thể tạo MPK trong Proe đâu
CÁc ví dụ thì trong mục ProE này có rất nhiều để bạn thực hành ,mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kỹ đi ,rồi trong khi làm có vấn đề gì thắc mắc mọi người sẽ giúp bạn

Author
hic hic. Em đã làm theo VD cuốn sách gia công Pro/Engineer WildFire do nhà sách HALA phát hành.(hic em đặt mua tận trong Nam đó vì em ở ngoài Bắc mà) em làm y chang như trong sách đó nhưng cuối cùng thì mình cũng chẳng hiểu đó là phương pháp gì nữa vì làm thì cứ làm thôi, như phản xạ tự nhiên vậy. chẳng hiểu các nút lệnh và hộp thoại như thế nào cả!
Em có đọc các bài về mặt phân khuôn trên diễn đàn nhưng cũng có làm theo nhưng cứ làm được một lúc thì thấy các hộp thoại hiện ra ko giống như VD nữa.:43:
Và khi vào mục thiết kế khuôn (Manufacturing - Mold Cavity) nếu bấm chọn vào mục Use Default template còn mấy lựa chọn nữa ( Empty, inlbs_mfg_mold, mmns_mfg_mold) Em thấy mỗi VD lại chọn một mục là thế nào ( như sách của nhà sách HALA thì chọn là Empty )
rất mong được các bác giúp đỡ.

các bài viết trên diễn đàn đúng là chưa viết về phần chọn (Empty, inlbs_mfg_mold, mmns_mfg_mold) khi bắt đầu vào môi trường Manufacturing - Mold Cavity .Thực ra mình cũng chưa gặp trường hợp này bởi mình toàn tích chọn use default tempelate thôi .theo mình hiểu thì inlbs là inch - lb? - secon và mmns là mm - newton - sencon ,empty là theo kiểu defualt hoặc theo định dạng bản vẽ Manufacturing - Mold Cavity trước đó .Khi bạn chọn use default temp bạn có thể thay đổi các đơn vị bằng cách vào edit ->setup
-các ví dụ có thể bạn thực hiện sai một bước nào đó hoặc không đúng phiên bản WF thì nó sẽ sai khác .
Bạn vào đây down tài liệu hứong dẫn tách khuôn trên WF2.0 của anh Hải đã hướng dân trên MES V1.0
http://www.mediafire.com/?vhl62ky6da5
pass là :dangthanhhai

Author
em cảm ơn bác tryagainf5 nhiều nhiều
em sẽ thực hành phần này nếu ổn thì em cũng sẽ làm một VD cụ thể ( đơn giản ) còn nếu chưa ổn thì lại phải nhờ các bác chỉ giáo dùm
Em mới nhào vô thằng Pro/E WildFire 2.0 này cách đây 2 tháng. từ khi về BK HN mua đĩa ( em ở Thái Nguyên ) nhưng cũng không xong vì đĩa không có phần LENGEND
nhân dịp này em mới là thành viên của diẫn đàn cho em gửi lời cảm ơn tới bạn HOÀNG KHƯƠNG đã giúp đỡ rất nhiệt tình
xin cảm ơn tất cả mọi người trong diễn đàn

chúc bạn sớm chinh phục được phần mềm này
có gì thắc mắc bạn cứ mạnh dạn hỏi nhé

Author
em lại làm phiền các Bác rùi.
sao mà em Down ko được mấy phần tách khuôn cơ bản của bác HẢI nhỉ. nhờ các bac giúp lại cho em cái đường LINK với. và cả phần xuất mã G code cũng hỏng nữa.

Author
cho em hỏi ở phần thiết kế khuôn cho hộp namecard của bác Hải có chỗ như thế này:
sau khi mở hộp namecard bằng MOLD MODEL > Assemble > Ref Model > Open > ra một cái bảng Component Placement ở đây lựa chọn những gì ạ?
còn trong phần hướng dẫn của bác Hải ghi là Assenble Component at Default location > OK > OK > Done/retern ( sao em không thấy mục này ở nhỉ)
các bác chỉ giúp em với

àh chắc anh Hải viết ngắn gọn đó ,nếu bạn tìm hiểu kỹ sẽ hiểu ngay .Đây là bước nhập chi tiết vào môi trường Manufaturing - mold cavity .bất kể khi nào nhập chi tiết vào một hệ qui chiếu khác(môi trường làm việc mới)chương trình sẽ có lựa chọn hỏi bạn muốn đặt chi tiết đó ở đâu .Các tùy chọn này xuất hiện sau khi bạn ok chọn một commponent ,ở phía dưới đáy màn hình ý : mate ,aline ,insert ,coodr sys ,... default
Bạn chọn default chương trình nhập chi tiết vào môi truờng mới bằng gán hai hệ tọa độ chuẩn (hệ tọa độ ban đâu)lại với nhau

nhân tiện mấy vụ phân khuôn này em cũng có mấy câu hỏi:
1.em có dùng mold Analysis nhưng ko bít nó tính toán như thế nào hết, có lúc chọn mặt phân khuôn rõ là ko rút mẫu được mà chẳng thấy thay đổi gì so với các trường hợp khác hết!
2.chúng ta có thể chọn để hiển thị nhiều màu hơn sau khi phân tích thì ý nghĩa các con số bên phải của nó phải hiểu như thế nào cho đúng?

Có dịp nào xuống HN thì gọi cho tớ nhé, thời gian này đang nghỉ ngơi, chưa làm đâu cả nên cũng rảnh. Gặp tớ tớ cấp cho vài chiêu cơ bản đủ để hiểu và tự cập nhật.
Liên lạc: Hải 0912 952 924. Tài liệu phần này soạn chưa xong, với lại cũng lười gõ, mong anh em thông cảm!

Author
bác hai2407 có tài liệu gì vây? cho anh em biết được ko? bác có nhiều tài liệu về ProE ko? cho anh em mượn photo được chứ?

S

sv_ngheo

Bái phục bác trungha. Bác cho file thế thì những người mới học proE chắc nản luôn, phức tạp quá, em thấy ở phần solidwork cũng có phần tách khuôn cánh quạt (em chỉ nói là về phần khuôn thôi nhe') đơn giản cực kỳ luôn. Nghe nói phần mền proE chuyên về khuôn hơn solidwork mà sao phức tạp thế!!! nản nản nản wa'

Mấy bác cho hỏi , sau khi tôi download tài liệu của bác Hải thì nó không cho mở, đòi passworld. Bác nào có passworld thì cho xin với. Cám ơn.

Bái phục bác trungha. Bác cho file thế thì những người mới học proE chắc nản luôn, phức tạp quá, em thấy ở phần solidwork cũng có phần tách khuôn cánh quạt (em chỉ nói là về phần khuôn thôi nhe') đơn giản cực kỳ luôn. Nghe nói phần mền proE chuyên về khuôn hơn solidwork mà sao phức tạp thế!!! nản nản nản wa'
Có tài liệu là mừng rồi bác ạ.Lúc mình học chẳng có sách vở gì nhiều, cũng chưa có forum để vô tham khảo đâu, khó khăn hơn bây giờ nhiều.Tài liệu có thì cứ để đó, lúc này coi không hiểu thì lúc khác coi sẽ hiểu.

Nói cho vui nhé, Trương Vô Kỵ khi 7 tuổi thì không thể học được võ công của Tạ Tốn đâu, vì thiếu nội công.Các bạn học ProE cũng vậy, đừng quá nôn nóng, cứ học từng bước đi.Khi nào vững phần surface thì hãy qua Khuôn mẫu.Tách khuôn trong ProE phức tạp một phần vì thiết kế giao diện của nó không thân thiện một phần vì nó có rất nhiều công cụ, cho phép bạn “tùy biến” linh hoạt cho nên nếu chưa dùng quen bạn thấy choáng ngợp cũng phải thôi.Dùng riết rồi quen hà.

Author
pass là dangthanhhai (không có dấu) cố mà luyện đi nhá. Như Hoàng Khương nói đấy luyện công phải kiên trì. Tớ cũng đang luyện công đây nè.