Có nơi nào làm dao tiện giống công ty mình ??

• Thread starter Ymc
  • Ngày mở chủ đề
  • Thẻ ymc
Y

Ymc

Author
Công ty mình tại quảng ninh 'YMC' tại các nơi làm việc của các bạn mình các bạn đó làm chuôi dao đều là rèn hết nhưng tại Cty YMC mình thấy thợ tiện họ toàn làm chuôi dao bằng cách dùng cắt hơi cắt những tấm tôn dầy tạo dáng các lọa dao.dao vai,móc lỗ(họ hàn ngược lại viên hợp kim dao ren),dao cắt...hầu như tất cả các loại dao đều làm bằng phương pháp đó...họ cho rằng đó là phương pháp tối ưu làm dao nhanh đạt yêu cầu vậy đúng hay sai? và: cách hàn của họ là mài phẳng chỗ đặt hợp kim sao cho chỗ để mài làm mũi cắt chếch cao hơn toàn bộ phần còn lại viên hợp kim.dùng hàn the+Đồng +nhiệt nóng dính hợp kim và mang đj mài ?? có ở đâu làm như cty mình ko? và nếu ở đâu giống ở mình thì cho mình hỏi cách lấy lửa sao tao viên hợp kim sau khi hàn là vững nhất bền nhất: xjn các pzo trong ngành chỉ giáo kẻ mới vào nge còn mê muội

Last edited by a moderator:
Ðề: Có nơi nào làm dao tiện giống công ty mình ??

Chào bạn, chắc bạn mới vào nghề .. dao tiện khi vào nhà xưởng sx đều dc làm như thế vì rất kinh tế so với mua dao làm sẵn, chế tạo nhanh và phù hợp với thói quen hay phương pháp gia công.
Về hàn dao thì cũng thế ..sử dụng ngọn lửa trung hòa( hạt lửa màu xanh blue trong ngọn lủa hàn ) cao khoảng 4~6mm, nung phần cán dao gắn hk đến khi có màu đỏ cà chua chín> đặt viên hk>dùng hàn the cho chảy đều > cho đồng thau chảy đều quanh chân và thành viên hk> nung chảy hàn the phủ lên trên> cuối cùng dùng ngọn lửa hàn xoa đều lên phần hàn để đẩy đồng vào sâu và chảy đều dưới đáy viên hk. . xong.
Hàn the dùng để bảo vệ mối hàn khỏi bọt khí.
Lưu ý hạn chế thổi trực tiếp lên viên hk tránh làm biến dạng kết cấu và độ bền cứng của hk.
khi hàn xong mài dao bạn thấy có đường viền của đồng dày khoảng 1/2 mm đều là mối hàn đạt yêu cầu về độ cứng vững và độ bền viên hk.
chúc bạn may mắn!

Last edited:
C

cravena

Author

việc thợ tiện tự chế dao là rất bình thường thôi anh a`k ! Em đã hàn dao rồi nhưng thêm 1 ý kiến như sau : trước khi đặt mảnh HKC vào anh đặt 1 cục sỉ hàn chẳng hạn tóm lại để cho mảnh HKC nổi trên phôi chuôi dao mục đích để đồng chảy dc vào trong toàn bộ phần dưới mảnh HKC 1 cách dễ ràng như vậy khi dao mòn chúng ta mài dao dao vẫn không bi bung ra ma vẫn tiện tốt trước em mới hàn nhưng đồng không vào hết dưới khi mài dao cho lên tiện thi dao bi bật ra . HKC T15K6 cũng dc nhưng chỗ em toàn loại giả hay sao ý cứ hàn vào mài là y như rằng bị nứt em bực quá vứt di luôn . Giờ em thường dùng BK8 . Việc tự chế dao thì thợ tiện anh em mh làm dc những con dao mong muốn mà không phải đi mua khả năng tiện thì cũng tương đối . YMC nghe quen quen nhỉ .

mình có ý này nha bạn. nếu muốn để viên sỉ hàn bên dưới khi đó bạn sẽ khó để lấy mp để đặt viên hk, thứ 2 khi hàn bằng gió đá bạn chỉ cần xoa lửa quanh mối hàn là đồng thanh chảy đều dưới đáy viên hk.
việc mảnh T15K6 bị nứt khi mài 1 phần do khi hàn bạn thổi nhiệt lên viên HK nhìu quá làm nó trở nên giòn hơn dẫn đến không chịu dc va đập lúc mài.. BK8 có độ dẻo cao nhưng tính chịu nhiệt rất kém, nó thường dùng để gia công vật liệu giòn như gang, hk màu, thép cứng ..chứ gia công vật liệu thường thì ko đạt dc độ bóng yêu cầu. nếu sợ T15K6 giả bạn nên mua mảnh YG6 gia công khá tốt đó bạn, giá khoảng 25k/v.

Về hàn dao thì cũng thế ..sử dụng ngọn lửa trung hòa( hạt lửa màu xanh blue trong ngọn lủa hàn ) cao khoảng 4~6mm, nung phần cán dao gắn hk đến khi có màu đỏ cà chua chín> đặt viên hk>dùng hàn the cho chảy đều > cho đồng thau chảy đều quanh chân và thành viên hk> nung chảy hàn the phủ lên trên> cuối cùng dùng ngọn lửa hàn xoa đều lên phần hàn để đẩy đồng vào sâu và chảy đều dưới đáy viên hk. . xong.
Hồi xưa mình cũng đã từng hàn thế này: Dùng máy hàn tiếp xúc, làm 02 cái mỏ hàn tạo thành hai bề mặt song song. Trên dao tiện trải một lớp hàn the đến lớp đồng thau( cắt theo kích thước cần thiết từ mấy miếng đồng thau mua ngoài chợ), lại một lớp hàn the rồi đến miếng hợp kim trên cùng. Nếu điều chỉnh cường độ và thời gian hàn thích hợp thì chỉ cần đạp bàn đạp là hợp kim đã được hàn dính vào cán. khi mài ra thì lớp đồng rất mọng, chỉ khoảng 0.1- 0,2 mm nên dao rất mạnh, có thể ăn lớp cắt 10 mm( bán kính) vẫn không vấn đề gì.

N

nhan_nghia

Author

mình thì chưa hàn dao bao giờ nhưng thấy qua mọi người hàn rồi ban đầu họ thổi đỏ thân dao phần đặt miếng hk rồi bỏ 1 chút hàn the vào và láng 1 lớp đồng mỏng lên rồi dùng kìm đặt miếng hợp kim vào theo đúng ý và thổi cho lớp đồng láng bề mặt chảy ra là ok?

T

TranDucHanh

Author

Chào bạn, chắc bạn mới vào nghề .. dao tiện khi vào nhà xưởng sx đều dc làm như thế vì rất kinh tế so với mua dao làm sẵn, chế tạo nhanh và phù hợp với thói quen hay phương pháp gia công.
Hàn the dùng để bảo vệ mối hàn khỏi bọt khí.
Lưu ý hạn chế thổi trực tiếp lên viên hk tránh làm biến dạng kết cấu và độ bền cứng của hk.
khi hàn xong mài dao bạn thấy có đường viền của đồng dày khoảng 1/2 mm đều là mối hàn đạt yêu cầu về độ cứng vững và độ bền viên hk.
chúc bạn may mắn!
Huynh !!! nếu không nung đỏ me dao thì khi đồng vào lại độ kết dính giữa cán và me dao lại không cao dể bung ra !! Huynh chỉ giúp đệ mấy loại me dao tiện mối hàn và trục nhiệt luyện