Có thể gia công rãnh then chốt lỗ trục trên máy tiện thủ công được ko? Bác nào biết giúp em với! tha

• Thread starter trtrtr
  • Ngày mở chủ đề
T

trtrtr

Author
Em đang gia công 1 bộ chi tiết ăn khớp " Lỗ" +" trục" với đường kính +_ 30mm. Nhưng em chỉ có 1 máy tiện ren vít vạn năng cỡ nhỏ nên chỉ gia công được phần rãnh then chốt của chi tiết trục bằng mũi phay ngón. Em chưa tìm ra phương pháp gia công phần rãnh then chốt của chi tiết lỗ. Các bác xem có phương pháp nào có thể gia công được phần rãnh then chốt của chi tiết lỗ trên máy tiện được không? thanks!

T

trtrtr

Author
Ðề: Có thể gia công rãnh then chốt lỗ trục trên máy tiện thủ công được ko? Bác nào biết giúp em với! thanks

Cũng là 1 ý tưởng hay. Cảm ơn bác nhé! Để em thực hành thử xem sao?. Bác nào có phương án gia công rãnh then chốt cho chi tiết lỗ trên máy tiện hay hơn mách em với ạ. Cảm ơn các bác nhiều lắm!

Ðề: Có thể gia công rãnh then chốt lỗ trục trên máy tiện thủ công được ko? Bác nào biết giúp em với! thanks

máy tiện nhỏ như vậy quay ra quay vào thì bạn chạy đi thêu xọc đi chứ tiền đâu mà mua dao. nếu máy bạn có tự động chạy dao nhanh thì có thể được nhưng mất thời gian lăm. đi thuê xọc đi thôi

T

trtrtr

Author

Thực ra là dụng cụ cắt gọt thì em có sẵn vì em đang dựng 1 cỗ máy phục vụ cho công việc sản xuất của em. Máy có rất nhiều chi tiết cần sẻ rãnh then chốt lỗ nên em định tự thực hiện để giảm chi phí gia công. Vả lại các tiệm gia công thuê thì ở xa quá nên ngoài việc tốn kém ra thì còn lại phải đi lại rất bất tiện. Các bác giúp em với ạ. cảm ơn các bác nhiều lắm!

TAMAC

Active Member

Thực ra là dụng cụ cắt gọt thì em có sẵn vì em đang dựng 1 cỗ máy phục vụ cho công việc sản xuất của em. Máy có rất nhiều chi tiết cần sẻ rãnh then chốt lỗ nên em định tự thực hiện để giảm chi phí gia công. Vả lại các tiệm gia công thuê thì ở xa quá nên ngoài việc tốn kém ra thì còn lại phải đi lại rất bất tiện. Các bác giúp em với ạ. cảm ơn các bác nhiều lắm!
He he...tự cung tự cấp thì thay đổi kiểu dáng then đi cũng được mà, không nhất thiết phải dùng then vuông, có thể dùng then tròn khoan lỗ song song đường tâm trục (1 hoặc vài then), dùng cavet kiểu trục xe đạp hoặc nếu lực nhỏ dùng bu lông... cũng được

T

trtrtr

Author

Cảm ơn bác TAMAC nhé! Có lẽ em sẽ phải áp dụng phương pháp này vậy. khoan then tròn song song với tâm trục thì rễ rồi vì có thể khoan cùng một lúc cả trục và lỗ. Nhưng then tròn kiểu này chỉ có thể áp dụng gia công các mối lắp ghép ở vị trí đầu trục. Bác có thể chỉ giúp em cách khoan then tròn chi tiết lỗ mà không phải hi sinh phần cốt sắt tống vào lỗ để bù phần trống không? Vì còn có nhiều chi tiết lỗ nằm ở vị trí giữa trục. vì ở phần giữa trục em vẫn có thể gia công rãnh then vuông bằng mũi phay ngón và em định chế cái chốt then nửa vuông nửa tròn . Vì toàn là các cơ cấu chịu lực lớn và chuyển động với mô men chuyền lực cũng lớn nên ngoài cái then vuông ra em chỉ tin tưởng vào cái then dạng tròn này thôi. Còn cái cavet kiểu trục xe đạp thì liệu có được không hả bác? Còn dùng bu lông trí vào thì chỉ dùng để định vị chống xê dịch dọc trục thôi. Các bác giúp em nhé! thanks..!

N

ngochoi

Author

Cảm ơn bác TAMAC nhé! Có lẽ em sẽ phải áp dụng phương pháp này vậy. khoan then tròn song song với tâm trục thì rễ rồi vì có thể khoan cùng một lúc cả trục và lỗ. Nhưng then tròn kiểu này chỉ có thể áp dụng gia công các mối lắp ghép ở vị trí đầu trục. Bác có thể chỉ giúp em cách khoan then tròn chi tiết lỗ mà không phải hi sinh phần cốt sắt tống vào lỗ để bù phần trống không? Vì còn có nhiều chi tiết lỗ nằm ở vị trí giữa trục. vì ở phần giữa trục em vẫn có thể gia công rãnh then vuông bằng mũi phay ngón và em định chế cái chốt then nửa vuông nửa tròn . Vì toàn là các cơ cấu chịu lực lớn và chuyển động với mô men chuyền lực cũng lớn nên ngoài cái then vuông ra em chỉ tin tưởng vào cái then dạng tròn này thôi. Còn cái cavet kiểu trục xe đạp thì liệu có được không hả bác? Còn dùng bu lông trí vào thì chỉ dùng để định vị chống xê dịch dọc trục thôi. Các bác giúp em nhé! thanks..!

Ý cậu là đúng rùi, dùng cái dao phay ngón mà phay, then có biện dạng như cổng chùa làm việc cũng tốt như then hình chữ nhật mà.
thanh hao - 03:25 PM 07-08-2011
xọc trên máy tiện

Xọc trên máy tiện là như thế nào vậy bác!???!!?

Last edited by a moderator:

Ý cậu là đúng rùi, dùng cái dao phay ngón mà phay, then có biện dạng như cổng chùa làm việc cũng tốt như then hình chữ nhật mà.
thanh hao - 03:25 PM 07-08-2011
xọc trên máy tiện

Xọc trên máy tiện là như thế nào vậy bác!???!!?
Then có biên dạng cổng chùa :) ví von cũng hay nhỉ?

Xọc trên máy tiện hoàn toàn có thể làm được, tuy nhiên cần thêm đồ gá phụ trợ. Nguyên lý của xọc là trục mang dao xọc chuyển động tịnh tiến, bàn máy gá chi tiết đứng yên hoặc xoay phân độ, tuy nhiên xọc mà xoay phân độ thì trên máy tiện khó hoặc không làm được (chưa được nhìn thấy). Với xọc rãnh then thì đơn giản. Gá chi tiết gia công lên mâm cặp máy tiện, đài gá dao sẽ thiết kế 1 cơ cấu có thể chuyển động tịnh tiến theo chiều dọc trục chính máy tiện (thêm cơ cấu hoặc sử dụng luôn cơ cấu sẵn có của đài gá dao)

Tham khảo video để thấy rõ thêm nhé:

[video]http://youtu.be/NpcKTtYPNKM[/video]

TAMAC

Active Member

@trtrtr: nhất trí với bạn việc dùng phay ngón để phay rãnh then trên trục, với lỗ (rãnh then) trên puli (cứ tạm gọi như vậy) bạn có thể khoan trước sau đó mới khoét lỗ trục, còn nếu bạn đúc sẵn cả lỗ trục thì phải cho cốt vào tạo thịt cho mũi khoan hoặc đúc đặc, đúc có đủ lượng dư cho khoan (thường lỗ trục cũng có đường kính không lớn lắm nên đúc đặc)

T

trtrtr

Author

Được các bác quan tâm giúp đỡ em thế này thật là đáng quý, đáng quý .! Xin được gửi lời cảm ơn chân thành tới các Bác nhé!

bộ đồ gá sọc then trên clip đúng là hay thật..phương pháp mà em biết cũng là dùng dao gắn lên ổ dao máy tiện, nhưng dùng xe dao để sọc chứ ko nghĩ ra được như thế.. hay thật.. bái phục..!
giờ thì hiện đại hơn nhìu rùi.. bên em trang bị máy cắt dây nên việc này trở nên đơn giản hơn rất nhìu..

Đ

ĐÌNH XUÂN 1

Author

Bác ơi cho em hỏi nếu xọc rãnh then ntn thì có đạt được độ chính xác không hay phải mài lại ạ