Cơ tính của gang 12-28

• Thread starter Mr Luan
  • Ngày mở chủ đề
M

Mr Luan

Author
các Pro cho em hỏi về cơ tính của gang12-28. em dang làm đồ án cônng nghệ chế tạo máy, trong bản vẽ có ghi vật liệu là gang12-28. Nhưng em không biết cơ tính của nó như thế nào và cũng đã search wa google nhưng mà không đc. bác nào có tài liệu hay biết về phần này chỉ em với.
thank các bác trước

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>
Ðề: cơ tính của gang 12-28

cậu này học trường nào vậy?có mỗi tìm sách tra mà cũng ngại mang nhục dân CTM quá!
không phải nói ai cũng giỏi mà phải hiểu và biết cách tra sách thui!LƯỜI BIẾNG QUÁ ĐI THUI!
chắc học CTM máy ra để sửa xe đạp!

bạn này nói quá rồi . diễn đàn là nơi để ta trao đổi học hỏi mà, những điều ta chưa biết mơi hỏi.nếu bạn không trả lời thì để người khác trả lời họ, tuy nhiên trước khi hỏi cái gì thì mọi ngừoi nên tìm hiểu kỹ trước, nếu không làm được mới nhờ mọi ngừoi nhé.

theo như bạn viết thì là: gang 12-28 nhưng chưa biết cụ thể là loại gang gì cả. gang trong chế tạo máy có 5 loại: gang xám (GX), gang dẽo (GZ), gang biến tính, gang cầu,(GC), gang trắng, nhưng hầu hết trong chế tạo máy là sủ dụng gang xám vì nó có nhiều ưu điểm,
vì vậy mình nghỉ gang bạn hỏi là loại gang xám đó.
GX 12-28 có : xíchma bền =12 Kg/N, xichma kéo = 28kg/N. nó có cơ tính tổng hợp cao.có tổ chức mactexit .
vì vậy nó có cơ tính cao, chống rung động cổng hưỡng, tính đúc tốt, tính cắt gọt tốt, chịu được lực nén , không chịu được uốn và xoắn., nên nó thường dược sử dụng để chế tạo chi tiết máy chịu lực vừa, có hình dạng phức tạp, các bệ, khung máy, băng trượt máy tiện. gối đỡ........

bạn hãy đọc kỹ lại cuốn vật liẹu học của ĐHBK HN thì sẻ biết rõ hơn, tớ củng chỉ nhớ được thế,

M

Mr Luan

Author

cậu này học trường nào vậy?có mỗi tìm sách tra mà cũng ngại mang nhục dân CTM quá!
không phải nói ai cũng giỏi mà phải hiểu và biết cách tra sách thui!LƯỜI BIẾNG QUÁ ĐI THUI!
chắc học CTM máy ra để sửa xe đạp!
ông đúng là tự tin thái quá rùi đó. những thứ ông biết cũng có thể tôi không biêt nhưng có khi những gì tôi biết con nhìu hơn ông đó. ở đời đừng nhìn con ngươi bằng đôi mắt của kẻ tiểu nhân. người ta khinh đó!!!
nhân tiện cảm ơn bác Thanh Hao. em cũng chịu không tra được là do không biết là phải tra theo loại gang gi?? hỏi thầy thì sợ thầy măng:)d) thế nên lên đây hỏi anh em. và nghe bác nói em thấy có lý lăm!!!

Last edited by a moderator:
4

48_CTM_NTU

Author

bạn này nói quá rồi . diễn đàn là nơi để ta trao đổi học hỏi mà, những điều ta chưa biết mơi hỏi.nếu bạn không trả lời thì để người khác trả lời họ, tuy nhiên trước khi hỏi cái gì thì mọi ngừoi nên tìm hiểu kỹ trước, nếu không làm được mới nhờ mọi ngừoi nhé.

theo như bạn viết thì là: gang 12-28 nhưng chưa biết cụ thể là loại gang gì cả. gang trong chế tạo máy có 5 loại: gang xám (GX), gang dẽo (GZ), gang biến tính, gang cầu,(GC), gang trắng, nhưng hầu hết trong chế tạo máy là sủ dụng gang xám vì nó có nhiều ưu điểm,
vì vậy mình nghỉ gang bạn hỏi là loại gang xám đó.
GX 12-28 có : xíchma bền =12 Kg/N, xichma kéo = 28kg/N. nó có cơ tính tổng hợp cao.có tổ chức mactexit .
vì vậy nó có cơ tính cao, chống rung động cổng hưỡng, tính đúc tốt, tính cắt gọt tốt, chịu được lực nén , không chịu được uốn và xoắn., nên nó thường dược sử dụng để chế tạo chi tiết máy chịu lực vừa, có hình dạng phức tạp, các bệ, khung máy, băng trượt máy tiện. gối đỡ........

bạn hãy đọc kỹ lại cuốn vật liẹu học của ĐHBK HN thì sẻ biết rõ hơn, tớ củng chỉ nhớ được thế,
xem lại đi ông bạn " xíchma bền =12 Kg/N, xichma kéo = 28kg/N"........................?thông thường khi thấy vật liệu GX12-28 thì:
GX có giới hạn bền kéo là 12KG/mm2
GX có giới hạn bền uồn là 28KG/mm2
mình không thấy cái tài liệu nào viết : " xíchma bền =12 Kg/N, xichma kéo = 28kg/N"??????kg/N??????:69:

M

Mr Luan

Author

hehe!!!
các bác không cần wan trọng hóa ván đề làm gì!!! ở đây toàn anh em cơ khí thui mà, viết làm sao để anh em mình hiểu là đc rùi! đúng không!! cần gì phải wa chính xác!!!

TAMAC

Active Member

các bác không cần wan trọng hóa ván đề làm gì!!! ở đây toàn anh em cơ khí thui mà, viết làm sao để anh em mình hiểu là đc rùi! đúng không!! cần gì phải wa chính xác!!!
Không nên hiểu như vậy, dân kỹ thuật là phải chính xác về các tiêu chuẩn cơ bản, còn đúng là các số liệu liên quan có thể tương đối vì đều có trong các số tay để tra cứu (thành phần hóa, độ dai va đập, độ cứng...)
VD ký hiệu của VN thì gang xám thường là GX 12-28; GX 15-32; GX 21-40; GX 24-44...trong đó chỉ số đầu là độ bền uốn (kg/mm2), sau là độ bền kéo (kg/mm2)
gang dẻo thường là GD 400-12; GD 450-10; GD 500-7...trong đó chỉ số đầu là độ bền kéo (N/mm2), chỉ số sau là độ dãn dài (%)
Do các chỉ số đằng sau các chữ là khác nhau, làm nhiều nên nhớ rồi... ta thường hay gọi tắt mà vẫn có thể hiểu được vd thay vì nói mác gang GX 21-40 ta chỉ nói gang 21-40
Trở lại với mác GX 12-28 của bạn đây là mác thấp (không muốn nói là quá thấp) thường chỉ dùng làm các chi tiết không quan trọng như nắp đậy, nắp chắn bụi, chân đế, căn đệm...

4

48_CTM_NTU

Author

Không nên hiểu như vậy, dân kỹ thuật là phải chính xác về các tiêu chuẩn cơ bản, còn đúng là các số liệu liên quan có thể tương đối vì đều có trong các số tay để tra cứu (thành phần hóa, độ dai va đập, độ cứng...)
VD ký hiệu của VN thì gang xám thường là GX 12-28; GX 15-32; GX 21-40; GX 24-44...trong đó chỉ số đầu là độ bền uốn (kg/mm2), sau là độ bền kéo (kg/mm2)
gang dẻo thường là GD 400-12; GD 450-10; GD 500-7...trong đó chỉ số đầu là độ bền kéo (N/mm2), chỉ số sau là độ dãn dài (%)
Do các chỉ số đằng sau các chữ là khác nhau, làm nhiều nên nhớ rồi... ta thường hay gọi tắt mà vẫn có thể hiểu được vd thay vì nói mác gang GX 21-40 ta chỉ nói gang 21-40
Trở lại với mác GX 12-28 của bạn đây là mác thấp (không muốn nói là quá thấp) thường chỉ dùng làm các chi tiết không quan trọng như nắp đậy, nắp chắn bụi, chân đế, căn đệm...
ngoài vấn đề đã đưa ra thì các dấu hỏi ở đây em muốn đưa ra kg và KG đây là 2 đơn vị hoàn toàn khác nhau mà lâu này có quá nhiều người hình như lầm tưởng là 1 hoặc không để ý!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

neverlose

<b>we only here today</b>

ngoài vấn đề đã đưa ra thì các dấu hỏi ở đây em muốn đưa ra kg và KG đây là 2 đơn vị hoàn toàn khác nhau mà lâu này có quá nhiều người hình như lầm tưởng là 1 hoặc không để ý!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Đúng vậy , ta hay lầm tưởng hai đơn vị này, các bạn sẽ thấy rõ nhất trên đồng hồ đo áp suất. người ta thường ghi là KG/cm2 hơn là Kg/cm2.

KG là tính theo lực
Kg là tính theo khối lượng

H

hvanthao

Author

KG là tính theo lực
Kg là tính theo khối lượng
"tính theo" là sao bạn?
kG (không phải KG) là đơn vị đo lực, còn kg là đơn vị đo khối lượng.
Tuy nhiên, hiện nay, theo hệ thống đơn vị do lường hợp pháp của Việt Nam thì sử dụng đơn vị đo lực là N (niu-tơn): m.kg.s-2.

V

vios_mta

Author
Ðề: Cơ tính của gang 12-28

Gang xám 12-28 - cách đúc: đúc trong khuôn cát có xích ma bền(MPa)=120;xích ma bền uốn=280(MPa)
Gang xám 15-32 - cách đúc :đúc trong khuôn cát cóxích ma bền(MPa)=150;xích ma bền uốn=320(MPa)
Gang xám 18-36 - cách đúc :đúc trong khuôn cát cóxích ma bền(MPa)=180;xích ma bền uốn=360(MPa)