Công dụng của chi tiết này - nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ bảo!!!

Author
Chào cả nhà! e có một số câu hỏi mong được các bác có kinh nghiệm chỉ bảo:
+ chi tiết này ngoài thực tế nó nằm ở vị trí nào của máy ạ. (công dụng nguyên lý hoạt động chính của nó)
+ Mặt A của chi tiết có phải gia công ko ạ? Có phải thay đổi kết cấu
mặt B (mặt lắp ghép bu lông) có thêm bề mặt lồi để dễ gia công ko?

Chi tiết của e theo bản vẽ có tên là "cần nối trục", có tài liệu thì tên "giá dẫn hướng" hoặc "càng gạt đỡ trục". Chức năng sơ bộ của nó theo e biết là để liên kết hai trục song song với nhau, để trục này di chuyển song song với trục kia nhưng thực tế thì e chưa đc rõ cho lắm!..

P/s: đây là chi tiết làm đồ án CNCTM của e, các bác góp ý nhiệt tình nhé! :)

Thank all!

Ðề: Công dụng của chi tiết này - nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ bảo!!!

1. Nằm chỗ nào trong máy thì tớ cũng không rõ , nhưng đây là chi tiết nối 2 trục xoay tương đối. Nhìn dung sai chắc là lắp H8/h7 .
2. Mặt A theo bản vẽ thì phải gia công vì nó là mặt chuẩn đánh dung sai hình dạng kìa :). Thường thì có gia công mới ra được dung sai đó
3.Chưa rõ bạn nói lồi là như thế nào? nhưng theo cách tớ hiểu , thì tớ thấy không cần thiết

ý kiến để bạn tham khảo

Author
Ðề: Công dụng của chi tiết này - nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ bảo!!!

1. Nằm chỗ nào trong máy thì tớ cũng không rõ , nhưng đây là chi tiết nối 2 trục xoay tương đối. Nhìn dung sai chắc là lắp H8/h7 .
2. Mặt A theo bản vẽ thì phải gia công vì nó là mặt chuẩn đánh dung sai hình dạng kìa :). Thường thì có gia công mới ra được dung sai đó
3.Chưa rõ bạn nói lồi là như thế nào? nhưng theo cách tớ hiểu , thì tớ thấy không cần thiết

ý kiến để bạn tham khảo
Cám ơn những nhận xét của bác! Mặt A như bác nói thì bề mặt đó đc lắp ghép với 1 chi tiết nào đó ạ (chi tiết đó đc lắp vào giữa khe 2 cánh gạt để cố đinh chẳng hạn?), nếu vậy kết cấu mặt A phải thay đổi so với bản vẽ ( thêm bề mặt lồi - giống bề mặt đối diện với nó ạ).
Mặt B để lắp ghép bulong với kết cấu như trên thì có gia công đc ko bác? (e định cho nó lồi giống với mặt đối diện với mặt A để dễ gia công nhưng nó là mặt ko quan trọng lắm nên muốn tham khảo kinh nghiệm các bác về kết cấu và công dụng làm việc thực tế của chi tiết :77: )