Công nghệ gia công bánh răng hình V:

• Thread starter lfree2009
  • Ngày mở chủ đề
L

lfree2009

Author
Cách gia công bánh răng trụ chử V như thế nào? ở Việt Nam có nơi nào gia công bánh răng này không?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Bánh răng chữ V chính là 2 BR nghiêng với chiều nghiêng ngược nhau. Các chế tạo tương tự BR nghiêng. Có 2 kiểu kết cấu, đó là BR liền hoặc BR ghép. Với BR liền, giữa hai phần răng cần có rãnh thoát dao còn BR ghép thì không cần.

Cách gia công bánh răng trụ chử V như thế nào? ở Việt Nam có nơi nào gia công bánh răng này không?
Mình nghĩ bánh răng chữ V Việt Nam mình gia công được thoải mái bạn à .
Các phương pháp có thể áp dụng để gia công bánh răng chữ V : Phương pháp xọc ( bao hình ,chép hình ) , phương pháp phay chép hình ( sử dụng dao phay ngón modul ) ,sử dụng phương pháp rèn ép .

L

lfree2009

Author
Gia công BR hình V

Mình nghĩ bánh răng chữ V Việt Nam mình gia công được thoải mái bạn à .
Các phương pháp có thể áp dụng để gia công bánh răng chữ V : Phương pháp xọc ( bao hình ,chép hình ) , phương pháp phay chép hình ( sử dụng dao phay ngón modul ) ,sử dụng phương pháp rèn ép .
Mình cần biết cụ thể chỗ nào có gia công BR V tại VN, Chỗ mình có gia công như DCL nói là gia công 2 bánh răng nghiêng nguợc chiều rồi ghép lại, còn gia công bánh răng liền như mẫu thì không được (bánh mẫu của khách không thấy rãnh thoát dao), nếu sử dụng pp xọc thì không có rãnh thoát dao

M

matt

Author
Uhm , nếu xọc thì làm sao máy dừng lại được ngay chỗ rãnh chữ V được . Khó hiểu quá .Bạn nào có hình để cho mình tỏ tường với . Trong web có hình nhưng mà tiếng NGA nên cũng chẳng hiểu gì luôn .

V

vanhienbk_ctm2k49

Author
Mình cần biết cụ thể chỗ nào có gia công BR V tại VN, Chỗ mình có gia công như DCL nói là gia công 2 bánh răng nghiêng nguợc chiều rồi ghép lại, còn gia công bánh răng liền như mẫu thì không được (bánh mẫu của khách không thấy rãnh thoát dao), nếu sử dụng pp xọc thì không có rãnh thoát dao
Bạn không nhìn thấy là do họ lắp ráp hai bánh răng nghiêng với nhau. Có nhiều cách ráp như vậy: lắp hai bánh răng nghiêng lên 1 trục bởi mối ghép then, lắp một bánh răng nghiêng lên một trục răng nghiêng bởi then. Mình thấy cách thứ hai dùng hay hơn (còn tùy kết cấu của cụm bánh răng nghiêng)

V

vanhienbk_ctm2k49

Author
Bạn không nhìn thấy là do họ lắp ráp hai bánh răng nghiêng với nhau. Có nhiều cách ráp như vậy: lắp hai bánh răng nghiêng lên 1 trục bởi mối ghép then, lắp một bánh răng nghiêng lên một trục răng nghiêng bởi then. Mình thấy cách thứ hai dùng hay hơn (còn tùy kết cấu của cụm bánh răng nghiêng)
Để gia công bánh răng loại này có nhiều chỗ lắm: viện mỏ; công ty Đại Dương trong cụm công nghiệp Thanh Oai_Hà Tây; 51 đường Quan Nhân_Đường Láng

@lfree2009: Dạo này ít việc, ngồi chơi xơi nước mãi, thấy bạn hỏi chỗ xọc BR chữ V mừng quá :41:. Nhưng lại thấy bảo là ko có rãnh thoát dao, lại tụt hứng:10:. Cái này thì chỗ mình chưa làm được. Chắc phải gia công không phoi???

Last edited:
C

Cement

Author
Chỗ xưởng thầy Thuận mình làm gia công được bánh răng chữ V đấy, nhưng cụ thể thế nào các bạn gọi điện hỏi thầy nhé. Mình mới làm nên chưa biết hết cách làm. chỉ thấy trên giá có bánh răng chữ V chờ khách đến lấy

"CÔNG TY TNHH ĐẠI HỌC KỸ THUẬT CÔNG NGHIỆP
XƯỞNG CƠ KHÍ NGUYỄN THUẬN
- Gia công các sản phẩm cơ khí chính xác, chuyên gia công bánh răng, trục vít - bánh vít
- Đào tạo và chuyển giao công nghệ CAD/CAM
Địa chỉ: Cổng phụ trường Đại học KTCN Thái Nguyên - km9 (Quốc lộ 3) Đường Thái Nguyên đi Hà Nội
Giám Đốc: ThS. Nguyễn Thuận"

Công ty này có máy gia công răng gì vậy bạn, có thể giới thiệu chút được không?

Last edited:
Ðề: Công nghệ gia công bánh răng hình V:

gia công bánh răng liền mới nói chuyển chứ rới thì khó nói quá

paven8880

Active Member
Ðề: Công nghệ gia công bánh răng hình V:

Chỗ xưởng thầy Thuận mình làm gia công được bánh răng chữ V đấy, nhưng cụ thể thế nào các bạn gọi điện hỏi thầy nhé. Mình mới làm nên chưa biết hết cách làm. chỉ thấy trên giá có bánh răng chữ V chờ khách đến lấy
Làm chỗ anh Thuận ah? TTT group phải không?