công thức trong cad

• Thread starter thienbao_tkqn
  • Ngày mở chủ đề
T

thienbao_tkqn

Author
cảm ơn các anh nhiều .Cho em hỏi thêm ầm sao có thể viết công thức vừa có mũ vừa có phân số trong 1 công thức.Em viết bằng mtex thì mũ được thì phấn số không được ví dụ H7/k6, 7,6là số mũ dưới

Mình chưa làm thế bao giờ mà cũng thấy nó chả để làm gì.Nếu muốn thế có 1 cách khác đó là vẽ bằng Mtext nhé H8 bên trên rồi vễ k6 riêng có mũ rồi đặt k6 đã có mũ xuống dưới cách nhau bằng đường line thế thôi.Theo mình ko nên phức tạp hóa vẽ khó làm gì biết nhiều cũng tốt nhưng làm thế nào vẽ nhanh nhất mới là cái nên học.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Làm 1 cái Ảnh, đưa lên mọi người dễ hiểu ý em muốn truyền đạt hơn.

Thank bác Đình đã nhắc nhé.

Khi hộp thoại mtex xuất hiện. Mình viết H7/k6 .Viết như trên rồi bôi đen nó và ấn a/b có trên hộp thoại.Để viết phân số 7,6 bạn có thể dùng lệnh phá đối tượng explode và viết. Hoặc viết bên cạnh và chọn cỡ chữ nhỏ hơn:103:

TYA

Well-Known Member
mấy em k bít dùng block attribute a ? tạo block thủ công miễn là gồm chữ A nằm dưới chữ B dạng phân số, ghạch ngang kẻ line

gõ att enter. lệnh đó cho phép gán A,B là tham số. Khi dùng cứ ínert vào, máy hỏi a=, b= điền vô là xong - cách đó hay lắm. đọc help mà dùng att nhé

TYA

Well-Known Member
att enter gõ vào tag Lo, Value Dsai, Xong lệnh trên màn hình có chữ "Lo"

Xem hình.
Kẻ line dưới chân chữ Lo, tạo chữ "Truc" tương tự bên dưới.

Sau đó B enter, tạo block gồm Lo, line, và Truc.

Khi insert block đó máy sẽ hỏi . TRUC<dungsai> :

Nhập vào H7

Lo<dungsai> : k6

enter xong là có