công thức ước lượng lực ép

Author
khi thiết kế khuôn mẫu cho 1 sản phẩm, làm sao để ước lượng được lực ép bao nhiêu để chọn máy ép nhựa nhỉ. ví dụ chi tiết có kích thước 1200x560, nặng 1kg. thì chọn máy bao nhiêu tấn và công thức tính là gì?trong diễn đàn này chắc nhiều người biết, ai biết mà tình cờ đi ngang qua topic này làm ơn chỉ giúp. thanks

Mình hay tính theo công thức (S x 400)/1000.

S là diện tích hình chiếu sản phẩm theo hướng đứng(hướng kẹp khuôn), đơn vị là cm2.

400 là áp lực nhựa, đơn vị là kg/cm2 (đây là con số kinh nghiệm, có thể lấy cao hơn hoặc thấp hơn).

Giả sử sản phẩm của bạn hoàn toàn phẳng, khi đó diện tích S sẽ là 6720 cm2. Cỡ máy ép bạn cần là >2688 tấn. Còn khối lượng sản phẩm thì phụ thuộc máy ép nhựa có thể ép được sản phẩm nặng bao nhiêu trong một lần ép.

Author
cảm ơn hoangdh nha. Mình rất cảm ơn. bạn có thể gới thiệu cho mình biết công thức, hay các kiến thức liên quan đến chọn máy ép nhựa k? mình có thể tìm những tài liệu nào, hay đó chỉ là kinh nghiệm thôi?

A

ABCD

Mình hay tính theo công thức (S x 400)/1000.

S là diện tích hình chiếu sản phẩm theo hướng đứng(hướng kẹp khuôn), đơn vị là cm2.

400 là áp lực nhựa, đơn vị là kg/cm2 (đây là con số kinh nghiệm, có thể lấy cao hơn hoặc thấp hơn).

Giả sử sản phẩm của bạn hoàn toàn phẳng, khi đó diện tích S sẽ là 6720 cm2. Cỡ máy ép bạn cần là >2688 tấn. Còn khối lượng sản phẩm thì phụ thuộc máy ép nhựa có thể ép được sản phẩm nặng bao nhiêu trong một lần ép.
Vui lòng cho mình hỏi nếu muốn cắt 1 kích thước giấy 10x80 cm(6 đường dao 80) dày 2,5mm thì cần áp lực là bao nhiêu? Thanks

Vui lòng cho mình hỏi nếu muốn cắt 1 kích thước giấy 10x80 cm(6 đường dao 80) dày 2,5mm thì cần áp lực là bao nhiêu? Thanks
mình nhớ không nhầm thì mỗi loại nhựa hay vật liệu đúc đều có áp lực riêng tính theo
N/MM2( tran bảng ở đâu đó tớ cũng không nhớ. để lúc nào rảnh mình coi lại.) . tính lực thì lấy áp lực riêng đó nhân với diện tích tiết diện vuông góc với phương mình cần tính lực tác động