Daft analysis và Splitting a componet trong visi

• Thread starter ngocvu1606
  • Ngày mở chủ đề
N

ngocvu1606

Author
Các anh cho em hỏi. Hiện tại em đang dùng bản VISI 17,em đọc và làm theo tài liệu hướng dẫn về phần draft analysis nhưng không được
, có anh nào đã làm qua phần này xin cho em ví dụ để em làm theo với
- Em xin hỏi thêm chút, để chèn 2 chi tiết giống nhau vào visi thì làm thế nào ạ?trong tài liệu chỉ viết là : Switch ON the part1 and part 2 layer to show both models together

Ðề: Daft analysis và Splitting a componet trong visi

Phần analysis mình chưa dùng nhiều nên ko rõ lắm, mình chủ yếu dùng draft analysis để kiểm tra góc nghiêng của các mặt tạo độ dốc rút sản phẩm. Sau khi chọn Draft analysis, chọn chi tiết, phía bên phải xuất hiệ 1 bảng và bạn chọn Update graphic.
Còn câu thứ 2 mình thấy bạn nói đến Layer, các bước bạn nói là việc sử dụng Layer. Mình ko hiểu ý bạn chèn 2 chi tiết giống nhau là sao?

N

ngocvu1606

Author

cảm ơn anh letai2006.Ý của em phần sau là :
Trong phần hướng dẫn sử dụng Draft analysis : đầu tiên nhấp file > open > chọn 1 chi tiết
chi tiết nay có màu green sẽ xuất hiện, sau đó họ bảo đưa chi tiết thứ hai vào ( chi tiết này giống hệt như chi tiết 1 nhưng lại có màu orange ). Trong giao diện visi sẽ xuất hiện 2 chi tiết giống nhau nhưng khac màu
sau đó : Analysis > compare để so sánh 2 chi tiết với nhau.
nhưng mình không đưa được 2 chi tiết như vậy vào nên ko thể làm được.Anh xem chỉ giáo thêm cho em.thank anh

Bạn open để mở 1 chi tiết, sau đó dùng lệnh Translate copy chi tiết thêm 1 bản nữa. Thay đổi chi tiết nào tùy bạn. Sau đó vào analysis chọn compare, lần lượt chọn 2 chi tiết giống nhau hay có khác nhau (sau khi đã thay đổi, chỉnh sửa). Bên menu compare xuất hiện, bạn chọn Update Graphic, bạn sẽ có 2 chi tiết có màu như bạn đã nói. Chú ý là 2 chi tiết sau khi Translate phải cùng 1 vị trí, ko lệch nhau tẹo nào, trong menu Compare có nhiều lựa chọn, sau mỗi lần thay đổi bạn phải chọn update graphic để xem kết quả nhé.

Mình thấy bạn nghiên cứu khá kĩ thằng visi, mình cũng mới làm quen thôi. Để tiện trao đổi bạn add nick mình nhé letai2906, mình tên Thái, rất hân hạnh làm quen và trao đổi.

Last edited:
O

okeanos

Author

Trong Visi ở phần Analysis chứa dựng các công cụ phân tích chỉnh sữa khuôn rất là nhanh.Như phần bạn Vũ hỏi mình có ý kiến.
bạn muốn chèn 2 chi tiết thì bạn vào F
chọn đường dẩn cho chi tiết thứ 2.Còn nếu như bạn muốn merge từ phần mềm khác thì vào Files -Import chọn đuôi mà bạn cần,chú ý đến phía dưới chọn Merge Imported file thì lúc này bạn có thể chọn bao nhieu file tùy ý.
Draft Analysis là thanh công cụ giúp ta phân tích chi tiết theo chuổi màu.Khi bạn vào lệnh này nó có 3 phần:Strip phân tích theo góc độ mà bạn nhập vào,ở đây góc max & min là 90;Isocline và Smoth.
Compare giúp ta so sánh,phân tích và sửa khuôn rất là mạnh.Khi bạn đã làm hoàn chỉnh bộ khuôn nhưng có sự thay đổi mẩu như độ dày,kích thước...Lúc này thì ở những phần mềm tham số bạn có thể chỉnh sửa lại kích thước,nhưng k phải là đơn giản,còn với Visi bạn chỉ cần mấy phút là OK.Các bạn có thể download tài liệu và files hướng dẩn theo đường link sau.Rất vui khi được tham gia ý kiến với mọi người có chung chí hướng Visi.Chúc các bạn thành công.
http://vcam-tech.com/images/bin/Game_controller_core_modification.pdf

Last edited by a moderator:
N

ngocvu1606

Author

Anh okeanos xem ra cũng nghiên cứu kĩ thằng visi này. Anh cho em hỏi ? khi vào draft analysis trong phần strip, bên cạnh các ô màu có các ô để mình điền giá trị góc vào sau đó mới update graphic. Vậy căn cứ vào đâu để xác định giá trị góc mà mình sẽ phải điền vào.
Em xem mấy video thấy họ chọn chi tiết rồi update luôn nên không hiểu chỗ này
Xin anh chỉ bảo thêm.

O

okeanos

Author

Draft Analysis là một công cụ giúp cho ta phân tích sơ bộ về góc thoát khuôn,phân tích đường Isoline,phân tích độ trơn láng của chi tiết theo chuổi màu.
Thông thường khi bạn thiết kế khuôn,bạn phải thực hiện một thao tác kiểm tra sơ bộ chi tiết như: góc thoát khuôn,chất lượng mặt...
Trong Draft Analysis có 3 phần:Strip,Isoline,Smooth.Strip giúp ta phân tích góc thoát khuôn,hộp thoại sẻ tự động chia các góc ở mức bằng nhau,như ta thấy có 8 chuổi màu được chọn khi đó ta sẻ tính như sau 180/8=22.5.
Ta có thể tự đặt góc đễ phân tích nếu bỏ dấu nháy Angles evenly spaced.Giá trị này mình sẽ tự động nhận biết vì góc thoát khuôn chắc chắn không thể lớn được nó chỉ nằm trong khoãng 15 độ trở lại thôi.Đây là ý kiến của mình,rất mong các bạn bổ sung,chúc bạn thành công.

N

ngocvu1606

Author

Phần đầu thì em hiểu rồi nhưng ý em hỏi chính là cái chỗ mình tự đặt góc ấy ạ ? Căn cứ vào đâu để mình có thể lấy giá trị góc đó. Em đã thay đổi góc ko để mặc định và từ lúc đó, chi tiết nào của em đem kiểm tra góc thì giá trị góc trong bảng ấy vẫn ko thay đổi. Em chưa hiểu chỗ này..??Anh đã từng vẽ chi tiết game controler chưa ạ ? anh có thể vẽ rồi chụp cho em xin hướng dẫn được không ? cảm ơn anh