Đánh bóng và lắp ráp khuôn

• Thread starter thanhtu2010
  • Ngày mở chủ đề
T

thanhtu2010

Author
Em đang làm đề tài về "Đánh bóng và lắp ráp khuôn" nhưng bí quá, sách viết quá ít về đề tài này,các sư huynh có tài liệu hay phim ảnh j về đề tài này thì cho e xin ạ. Cảm ơn các sư huynh.

R

rock_ruoubk

Author
Ðề: Đánh bóng và lắp ráp khuôn

Em đang làm đề tài về "Đánh bóng và lắp ráp khuôn" nhưng bí quá, sách viết quá ít về đề tài này,các sư huynh có tài liệu hay phim ảnh j về đề tài này thì cho e xin ạ. Cảm ơn các sư huynh.
bạn phải có câu hỏi cụ thể thì mọi người mới có thể giúp bạn .

T

thanhtu2010

Author

Em muốn hỏi về qui trình và kĩ thuật đánh bóng khuôn cũng như lắp ráp khuôn,tất cả liên quan đến vấn đề này.em xin cảm ơn ạ.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Cái này làm gì có tài liệu dạng sách mà em tìm?!? muốn biết thế nào thì tìm 1 xưởng làm khuôn mà xem để biết tài nghệ của "thợ nguội" Việt Nam!

_Đánh bóng thì có lần mình có đọc được bài viết của chú DCL về nguyên tắc chọn hạt mài trên diễn đàn rồi.
Dụng cụ đánh bóng thì cũng rất đa dạng. Nhưng nói chung đánh bóng những bề mặt sâu ,bề mặt 3D thì fair thao tác bằng tay hết. Đồ mài , súng khí và đầu mài, đá mài dạng thanh,giấy ráp, kim cương,tăm tre.
_Còn quy trình tháo lắp cũng tùy vào từng loại khuôn cụ thể thôi. khuôn có nhiều kiểu kết cấu lắm . khuôn 2 thớt ,3 thớt . khuôn có lõi co cũng tùy vào kiếu kết cấu.
Nhưng quy trình tháo lắp khuôn có 1 điểm chung là cứ tháo ra sau thì lắp trước .còn tháo trước thì lắp sau.
giống như tháo lắp súng khi mình học quân sự thôi.
Khi tháo láp cũng phải để đúng trật tự. tháo thớt để dựa vào nhau chống đổ.các part và bu lông phải để sao cho thao tác thuận tiện lại tránh nhầm lẫn. và không va vào part tránh hỏng part vì đắt tiêng mà.

Mình thấy đánh bóng cũng khó đấy. Nhiều bộ khuôn yêu cầu phải có các đường chỉ trong lòng khuôn (như chai, lọ chẳng hạn), nếu đánh ko cẩn thận rất dễ mất các đường này vì nó rất nhỏ. Một lưu ý khi mình được hướng dẫn là ko động chạm dụng cụ mài vào các cạnh của mặt phân khuôn tại miệng lòng khuôn. Lòng khuôn sau khi gia công sẽ có cạnh sắc trên miệng, nếu mài vào sẽ vô tình tạo cho chỗ này có bán kính lượn hay các đoạn vát. Khi đó 2 nửa khuôn sẽ ko khớp nhau tại đây, tạo thành bavia khi phun nhựa.
Còn lắp ráp thì bạn hãy đi tham khảo tại bất kì xưởng khuôn nào mới rõ được, nói ra thì khó hiểu lắm.