Dao động trên máy cnc

ldl02

Author
Em chào các bác.
hiện em đang nghiên cứu về dao động trên máy CNC.
cụ thể em nghiên cứu về bài toán động học,động lực học,và thiết kế modul xác định sai số gia công gây ra do dao động .
Em đang gặp khó khăn , bác nào có tài liệu hay chuyên sâu về vấn đề này giúp em với.
em xin cảm ơn!

TYA

Well-Known Member
thực tế còn khó x đ chính xác nữa là tính toán phần mềm.
thực tếphhaiir cắt thử, đo đạc và hiệu chỉnh trực tiếp chương trình cnc (sửa tọa độ). Việc k có dao động vẫn gây ra sai số do chuyển vị cắt...khó mà tách bạch với ảnh hưởng do dao động.

cosmos worrk có thể tính ra tần số dd và biên độ cộng hưởng. Thông thường ta tránh cộng hưởng chứ k qua ntam nhiều đến biến dạng do lực cắt dao động...

đk để máy cnc gia công ok là biên độ dd, chuyển vị max <20 micrron

ldl02

Author
Em cám ơn Bác TYA ! Em cũng bước đầu đi vào nghiên cứu nên chưa hiểu sâu về vấn đề trên. Khi nào em tìm hiểu gặp khó khăn gì em có thể trao đổi với bác về vấn đề trên được không.
Em cảm ơn bác nhiều!

L

Liễu Ngân Đình

bạn nên bỏ đề tài này đi, nếu bạn nghiên cứu thành công, chắc Viện máy (IMI), Cty cơ khí Hà nội, v.v.... của VN giải tán hoặc mời bạn về làm chuyên gia cho họ.

P

philongbatbai

haizzz, em cũng đang làm đồ án tốt nghiệp liên quan đến phần sai số gia công trên máy cnc, e cũng đang gặp khó khăn. Nếu có tài liệu j thì chúng ta cùng trao đổi nhé.À, bác làm đề tài gì thế ạ, thạc sĩ, tiến sĩ...? bác ở đâu ạ?

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Nếu bạn thực sự nghiên cứu một cách nghiêm chỉnh đồ án này thì quả thật tôi không còn gì để nói. Chỉ có cách ngả mũ và cúi đầu.
Với những yêu cầu đẳng cấp cao như thế thì tất cả các tính toán trên giấy tờ (lý thuyết) đều vô nghĩa (chỉ có ý nghĩa xác định một khoảng nào đó để làm điểm khởi đầu nghiên cứu) Còn lại là các con số đo đạc trên thực tế và bằng các thiết bị đo hiện đại thì mới giải quyết được vấn đề. Còn nếu chỉ mò mẫm trên đống tài liệu thì chẳng có gì đảm bảo kết quả nghiên cứu của bạn là chính xác ---> Không thể ứng dụng hay áp dụng vào đâu cả ---> Có nên làm một việc vô nghĩa như vậy hay không?

L

Liễu Ngân Đình

haizzz, em cũng đang làm đồ án tốt nghiệp liên quan đến phần sai số gia công trên máy cnc, e cũng đang gặp khó khăn. Nếu có tài liệu j thì chúng ta cùng trao đổi nhé.À, bác làm đề tài gì thế ạ, thạc sĩ, tiến sĩ...? bác ở đâu ạ?
Đúng là mớ giấy lộn.
đến cái Panme còn chẳng đọc nổi thông số cho ra hồn, lại đi làm phần sai số gia công trên máy CNC.
Bao giờ làm được trên máy thường thì hãy nghĩ đến CNC cũng chưa muộn đâu anh bạn ạ.
Thời buổi công nghệ Nano mà anh bạn còn chưa rõ về Nano thì đo kiểm những cái thuộc thế giới siêu vi trùng vi khuẩn ấy, phỏng có ích gì?

Đừng làm một thằng cha Tiến sỹ giấy hay vô tình làm hộ bài cho một gã Giảng viên ngu giốt nào đó.
ở VN này, gia công và ổn định bề mặt vật liệu vẫn là 1 vấn đề đau đầu.

P

philongbatbai

Bác Ngân nói mà làm e thất vọng quá, ko phải thất vọng vì ý kiến của bác, mà thất vọng vì cái đồ án TN của em, đúng là vô nghĩa, biết thế nhưng vẫn phải làm vì thầy hướng dẫn ra đề như vậy, e ko thể xin thay đổi dc. Mong bác nào có tài liệu thì cho em với, biết là mù mịt nhưng vẫn phải làm để ra trường thôi. Biết làm sao đây ạ???

L

Liễu Ngân Đình

Tôi không phải là sui dại bạn:
Bạn còn trẻ, đúng là mất một đống tiền ăn học suốt Nửa Thập kỷ qua, nhưng hãy cố gắng làm người dám rơi để bay như con Chim non tập bay chuẩn bị rời tổ ấm.
Tôi khuyên bạn 2 lời thôi:
1- Đối phó để lấy bằng: Đấm cho thầy 5 triệu, xin mọi tài liệu liên quan và về làm rồi lên gặp thầy, xin thầy chỉnh sửa dùm trước khi nộp báo cáo và đừng quên 3 triệu nữa.
Đường Tăng muốn lấy Chân Kinh còn mất cả cái bát Vàng cho A Nam, Ca Nhiếp chứ có phải cho không đâu.
2- Đem đề này lên gặp hiệu Trưởng xem Ông ấy có hiểu vấn đề không. Nếu ông ấy làm được mà Cậu không làm được, chứng tỏ cậu không có tương lai học lên Tiến sỹ và như vậy Trí tuệ của Cậu không bằng đứa trẻ 5 tuổi (theo chuẩn mới về trẻ 5 tuổi).

"Đường rộng và dài em cứ bước đi....."
nhưng đừng nhắm mắt đưa chân nhé.

TYA

Well-Known Member
@ LND : Bác nói buồn cười quá :4::4::4:

Không nhịn cười được , phải xì pam thôi.

Cái vụ Đường Tăng lấy Kinh quá đúng !

Chưa nhờ đến bác "sui" thì các ét - vê cũng làm nhiều lắm rùi...

Các Tiến sĩ ... có được bác sui không đấy ? Bác sui mấy ông rồi ?

Cái chuyện "Tiêu chuẩn phát triển trẻ 5 tuổi" gì gì đó cũng đúng nốt !

(Tiêu chuân có ghi " ... hắt hơi , xỉa răng phải biết lấy tay che miệng..." bó tay, nếu em mà mới 5 tuổi em xin móm !)