Dao Tiện mũi Kim Cương

• Thread starter Liễu Ngân Đình
  • Ngày mở chủ đề
L

Liễu Ngân Đình

Author
Các bác cho hỏi chút:
Dao tiện mũi gắn Kim cương có tiện được Sành, Gốm, Sứ không?
Biết rằng thực tiễn là dùng đá mài kim cương có thể đạt được mục đích nhưng để mài thì quá lâu, nếu phay thì nặng nên mới có ý tưởng là Tiện.

Tôi cũng biết là tiện hoàn toàn được nhưng tôi không dám khẳng định vấn đề là mũi kim cương làm việc được bền lâu hay không.
Rất mong các anh em tư vấnĂ

M

MTAM

Author
Chào bác Liễu Ngân Đình !

Xin cho em mạo muội hỏi bác là bác cần tiện loại vật liệu đó làm gì vậy !? Nếu thực sự bác cần tiện sành, gốm, sứ thì em xin trả lời bác là mũi dao kim cương có thể tiện được. Tuy nhiên, hiệu quả thực sự thế nào em cũng chưa có kinh nghiệm nào trong quá khứ ( bác nhớ cho là nó đắt lắm đó ) ;) ;) ;)
Bác tham khảo thêm ở đây nhé ! http://americas.kyocera.com/kicc/cuttingtools/grades_diamond.html

L

Liễu Ngân Đình

Author
Vấn đề đắt rẻ ko phải là vấn đề khi quan tâm tới chất lượng sản phẩm mà.
Chính vì tớ thiếu kinh nghiệm nên mới hỏi anh em.
Cảm ơn bạn đã giúp đỡ!

Đề tài của bác post lâu rồi nhưng hôm nay em mới đọc đến. Lúc đầu em cũng có băn khoăn như bác, nhưng qua tìm hiểu thực tế thì em thấy là không được. Thú thật em rất sắn dao kim cương nên sau khi tìm hiểu(lý thuyết) em đã thực hành nhưng thất bại bác Đình ạ. Em không biết bác đã dùng chưa, nếu chưa dùng thì khuyên bác là không nên dùng, cứ dùng đá kim cương vậy bác Đình ạ.

M

matt

Author
Còn theo em được biết thì kim cương rất mắc ( anh Đình đã nói là không quan tâm giá thành , nhưng nó mắc quá thì chỉ để thí nghiệm chứ chẳng ai đem ra áp dụng thực tế ) cho nên người ta dùng hợp kim cứng thay cho kim cương .

Còn việc tiện được hay không thì em đây chưa có dịp thử :)

L

Liễu Ngân Đình

Author
chú này quấy quả anh rồi.
Anh đang nghiên cứu mà, nên quan tâm tới giá làm gì, vì nó rất khó nên mới phải thử xem có cách nào trinh phục nó không. Nếu Kim cương không được thì dùng cái khác, cái mà anh quan tâm là làm thế nào để gia công được Sành, Sứ, Gốm? Không phải phương pháp dùng Đá mài Kim cương.

M

matt

Author
Thì biết là nghiên cứu nhưng mà ai sẽ đổ kinh phí cho cái thí nghiệm của anh ? Em mạo muội nói rằng : anh thử hợp kim cứng xem sao . Không biết trong bộ dao của i-xa-ren có dao này không .

M

MTAM

Author
Thì biết là nghiên cứu nhưng mà ai sẽ đổ kinh phí cho cái thí nghiệm của anh ? Em mạo muội nói rằng : anh thử hợp kim cứng xem sao . Không biết trong bộ dao của i-xa-ren có dao này không .
Hợp kim cứng của bạn là loại gì vậy?
Bạn nhớ cho là ceramic có độ cứng chỉ thua diamond mà thôi.
Nếu bạn chọn loại vật liệu có độ cứng thua nó thì nó tiện bay luôn cả dao của bạn đó!

Hôm qua em vô MES nhưng không hiểu sao bị out nên không trả lời anh Đình được.
Em Có mua đá gốm và đá kim cương về để mài CBN, hôm đọc bài của anh xong, sẵn máy, sẵn dao em thử liền. Nhưng mũi dao đầu tiên em chọn Vc=150m/min, t=0.15mm thì nó tóe lửa được lúc thì phải dừng máy. Chả ăn thua gì cả mảnh DM sứt hết mũi.
Em tăng Vc lên 350m/min giảm t=0.1( em nghĩ Dm cắt Vc cao mà) nhưng cũng không ăn thua. Em không tưới nước đâu.
Em nghiền mảnh thứ 3 có tưới nước, tăng Vc lên 500m/min nhưng cũng chào thua.
Kết luận: em đi 3 mảnh DM cào được một ít gốm, mà bề mặt thì hơi nham nhở.
Anh Đình thử tìm hiểu xem sao. Em chịu thôi. Em sợ phá nhiều dao quá xếp cho nghỉ luôn .
Nếu mà cắt ngon thì mấy vụ gia công gốm, sành tha hồ mà năng suất.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Đúng vậy!
Nên mình đành phải hì hụi mài.

Nếu Tiện được, sẽ có nhiều sản phẩm mới lắm. Tiếc khó gia công.

M

MTAM

Author
Hôm qua em vô MES nhưng không hiểu sao bị out nên không trả lời anh Đình được.
Em Có mua đá gốm và đá kim cương về để mài CBN, hôm đọc bài của anh xong, sẵn máy, sẵn dao em thử liền. Nhưng mũi dao đầu tiên em chọn Vc=150m/min, t=0.15mm thì nó tóe lửa được lúc thì phải dừng máy. Chả ăn thua gì cả mảnh DM sứt hết mũi.
Em tăng Vc lên 350m/min giảm t=0.1( em nghĩ Dm cắt Vc cao mà) nhưng cũng không ăn thua. Em không tưới nước đâu.
Em nghiền mảnh thứ 3 có tưới nước, tăng Vc lên 500m/min nhưng cũng chào thua.
Kết luận: em đi 3 mảnh DM cào được một ít gốm, mà bề mặt thì hơi nham nhở.
Anh Đình thử tìm hiểu xem sao. Em chịu thôi. Em sợ phá nhiều dao quá xếp cho nghỉ luôn .
Nếu mà cắt ngon thì mấy vụ gia công gốm, sành tha hồ mà năng suất.

Bạn Mega có thể cho biết mã vật liệu của mảnh dao mà bạn đã dùng để gia công được không? Về lý thuyết thì diamond có độ cứng cao hơn ceramic nên có thể dùng để gia công ceramic được. Tuy nhiên, tùy theo vật liệu gia công mà nhà sản xuất có những loại vật liệu dao (diamond ) tương ứng. Rất nhiều nhà sản xuất nói có thể gia công ceramic bằng diamond nhưng tiếc rằng mình chưa được mắt thấy bao giờ. Mình sẽ cố tìm bằng chứng vậy.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Quả thực là kiến thức về Kim Cương của mình không có.
Qua việc thử dao trực tiếp thì tớ thấy:
- Dao tiện đầu gắn Kim Cương của Tầu bay nhanh quá, bay cả đầu cắt Kim cương.
- Dao của Đài Loan cũng vậy, sợ là thằng Đài mua lại của thằng Tầu rồi nói láo.
- Dao tiện Hàn Quốc không bay nhưng không tiện được ngọt, kêu quá, điếc cả tai. Mới đầu còn đạp, sau khi ăn được chút ít thì kêu gào thảm thiết, tóe lửa nên thôi.
- Dao của Nhật thì gặp được 1 lúc thì cũng giống dao Hàn.

Có lẽ mác dao tớ dùng không tốt nên không làm được.
Không biết khi nào mới có cơ hội làm lại thí nghiệm này.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Tiếng Nhật thì Chịu roài. khè khè khừ

L

Liễu Ngân Đình

Author
tại bạn chọn sai đường dẫn hiện ảnh đấy chứ.

Không biết mấy bác sử dụng dao gì và vật liệu thuộc dạng gì,
ở đây có 1 report về việc gia công ceramic SiC, với dao DA100 xin gửi các bác tham khảo(vì report bằng tiếng Nhật nên chỉ tham khảo được cách gá lắp và các thông số đo mà thôi).
Link: http://rs578.rapidshare.com/files/151681724/1490.pdf
Các điều kiện gia công như sau:
_Holder:+Maker: Sumitomo denko
+Type : CSBNR 2020
+Size: 20dox125mm
+Clamp-on type
_Tip: +Maker: Sumitomo denko
+Name: Sumidia DA100
+Type and size: SNGN432
+Material type: C
_Các góc và hình dạng của tip: -5, 6, 5, 6, 15, 15, 0.8
(không có C men)
_Lượng dao nhô ra khi gá lắp: 33mm
_Điều kiện cắt: +V=23, 55m/min
+Lượng tiến dao = 0.025 mm/rev
+Lượng cắt = 0.2mm
+Cắt nước: dung dịch gia công của Yushiroken SC25(synsetic), pha 40 lần.
_Vật liệu này có độ cứng 2200~2400Hv, độ chịu nén: 250kgf/mm2; tỉ lệ young = 4.1x4.3x10 lũy thừa 4 kgmm2, tỉ lệ truyền nhiệt = 0.15cal/s.cm do C; hệ số giãn nở =4.3x10 lũy thừa 6/do C(ở RT800 do C)

Theo ngu ý của tui thì khi gia công vật liệu cứng này sẽ phát sinh ra nhiều nhiệt, nên cần phải giải thoát lượng năng lượng nhiệt phát sinh này, đồng thời do vật liệu và dao đều cứng hết nên cả 2 đều có xu hướng đẩy nhau ra, khi đó sẽ phát sinh hiện tượng rung làm cho dao bị mẻ, khi cắt tiếng cắt sẽ rời rạc??? sau khi cắt bề mặt chi tiết sẽ có nhiều sóng???

Mấy bác coi tham khảo thôi, đừng có đặt câu hỏi hóc búa quá tôi không biết đường trả lời đâu đấy nhé !!!(^.^)/

Em xài cả 3 loại dao(Hàn Quốc, Nhật và Thụy Điển). Nhưng em tin 2 loại của Thụy Điển và Nhật:
MITSUBISHI : VNGA160404 - MD220 (Made in Japan).
SANDVIK: TCMW090204 - CD10( Made in Poland).
Em cũng không rành lắm về thành phần cụ thể trong 2 loại mảnh này.
Ý em quên.
Vc em tra khi tiện Green Ceramic đơn vị là sf/min chứ không phải m/min( CD10: Vc=300->2200sf/min, t->0.08inch, s=0.002->0.008inch/rev). Vậy là cắt với tốc độ cao quá rồi. Đầu đất thật đấy.
Cảm ơn KST nhé!

Last edited: