dạy cách làm khuôn những chi tiết dạng bậc

• Thread starter vannam
  • Ngày mở chủ đề
V

vannam

Author
em có một chi tiết có hình dạng bậc thế này. Trong quá trình làm em gặp một số trục chặc khi tạo màu đỏ và xanh cho nửa khuôn trên và dưới, mặc dù em đã chọn được màu nhưng trong quá trình làm việc nếu trong cùng một lần làm việc em mà chọn thành hai lần khác nhau thì nếu lần một chọn được một cạnh là nửa khuôn dưới thì cũng một cạnh cùng lằm trên bể mặt đấy nhưng nó lại chuyển sang màu xanh.
mong anh em trên diễn đàn giúp đỡ nhé.
http://www.mediafire.com/?sharekey=9d415d90d2ec644207258ee67c679e4ae04e75f6e8ebb871

Last edited by a moderator:

Mình ko hiểu ý bạn nói bạn ko tạo dc màu xanh,màu đỏ nghĩa là sao,nhưng nếu nhìn qua SP thì mình thấy tất cả SP nên cho vào phần cái,còn lại mặt sau cùng ở phần đực(phần đực chỉ là 1 tấm phẳng)
Do đó khi tách khuôn bạn chọn parting line là đường ngoài cùng của mặt sau và đường line trong Shut-off surface cũng là ở mặt sau của lỗ rỗng.Bạn làm thử đi nhé

V

vannam

Author
cám ơn cậu đã bảo, nhưng mà theo mình nghĩ trong thực tế người ta luôn có su hướng chia đều về hai nửa khuôn. Mục đích là để dễ cho quá trình đẩy sản phẩm ra.

cám ơn cậu đã bảo, nhưng mà theo mình nghĩ trong thực tế người ta luôn có su hướng chia đều về hai nửa khuôn. Mục đích là để dễ cho quá trình đẩy sản phẩm ra.
Thực ra người ta phải tìm cách làm sao cho sản phẩm chắc chắn nằm trên nửa khuôn chạy khi khuôn mở ra, chứ nếu nó mà còn nằm trong nửa khuôn đứng thì việc đẩy sản phẩm se cực kỳ khó khăn và mất rất nhiều công, thậm chí không thể.

Câu này sai
-Khi thiết kế khuôn ng ta có xu hướng chọn mặt phân khuôn ở những đường giáp mí của SP,ở những chỗ ít làm việc,ko ai thấy để ko làm mất thẩm mỹ
-Thứ 2 là ng ta phải tìm cách khi mặt pk mở ra thì sp phải nằm bên phần đực,sau đó mới lói SP lên dc,còn việc lói khó hay dễ tính sau(nếu nằm phần cái thì chỉ có nước dùng tay gỡ ra ,mà cũng chưa chắc gỡ dc :35:)
-Với SP của bạn thì nếu chọn mặt pk chia giữa 2 SP thì nếu g/c ko chính xác chỗ đó sẽ có bavia dư,liệu vậy SP có tính thẩm mỹ?