Đề tài giám sát robot AGV trong nhà máy

• Thread starter batman149
  • Ngày mở chủ đề
B

batman149

Author
Chào cả nhà !
Đề tài luận văn sắp tới của tôi thiết kế robot AGV( automatic guided vehicles ),dùng trong nhà máy ,dùng wireless để thu thập dữ liệu truyền về cho máy tính ,trên máy tính sẽ làm một hệ thống SCADA để giám sát ,hoạch định đường đi cho các robot.Tôi đang trong giai đoạn tìm hiểu ,định hướng các bước làm.Nếu thành viên nào có kinh nghiệm ,hay ý tưởng gì về đề tài trên xin chỉ giáo,cảm ơn rất nhiều.

Chào bác ! Em thấy đề tài của bác rất hay , tổng hợp nhiều kiến thức , em thì không có khả năng để giúp bác , nhưng em rất ủng hộ bác , em muốn theo sau để học hỏi thêm , nhờ bác giúp đỡ !

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Anh em nào có vào để giúp bạn ấy... mình thì rất thích nhưng lại không phải chuyên ngành cũng đang tìm hiểu và nghiên cứu về điều khiển cánh tay robot bằng lý thuyết mờ... ai có vào chỉ giúp hen

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
AGV thường được sử dụng trong các dây chuyền lắp ráp, nó chỉ phát huy được hiệu quả khi dây chuyền đó sản xuất nhiều chủng loại sản phẩm, nhiều chi tiết giống nhau mà công nhân khi lấy chi tiết ra để lắp ráp dễ bị nhầm lẫn. AGV được gắn với một xe để vận chuyển các chi tiết từ khu vực chuẩn bị đến dây chuyền chính và người công nhân chỉ việc lấy các chi tiết từ xe đó ra lắp ráp mà không cần mất công lựa chọn và kiểm tra đã đúng chi tiết cần lắp hay chưa. Chính vì hiệu quả nó mang lại không như mong muốn (quá tốn kém so với số tiền đầu tư hệ thống AGV) nên AGV đang sắp sửa bị "khai tử" ở những dây chuyền cỡ nhỏ và vừa.
Về cụ thể họ dùng hệ thống SCADA như bạn nói hay không thì tôi không hiểu nhưng trên đường đi của AGV có các dải dẫn hướng, AGV cứ bám theo dải dẫn hướng đó để đi với tốc độ bằng tốc độ lắp ráp của dây chuyền. Đi hết đoạn đường đã được lập trình sẵn thì lại quay lại khu vực chuẩn bị để công nhân chuẩn bị các chi tiết cần thiết đễ đưa đến dây chuyền lắp ráp. Thực ra thì khả năng bị nhầm chi tiết vẫn cao do vẫn bị phụ thuộc vào con người lựa chọn chi tiết để sắp xếp lên AGV, nó chỉ giảm "tải" cho công nhân tại dây chuyền chính bằng cách có người chuyên môn chuẩn bị các chi tiết mà thôi.
Đó là một chút thực tế để bạn đánh giá tính cần thiết của việc ứng dụng AGV trong sản xuất.

B

batman149

Author
Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến !
- Hệ thống sử dụng robot AGV được dùng theo hai cách :
1.Sử dụng chuyển động trên các dây chuyền có nhiều công đoạn khác nhau,đây là loại mà tieubu01 nói .
2.Sử dụng như mobie robot chuyển động tự do trong nhà máy hay kho hàng ,dưới sàn xưởng có các line dẫn hướng cho robot,đây là hướng sử dụng mà đề tài tôi định làm.
- Có rất nhiều loại AGV như:Towing, unit load ,pallete,cart ..Trong đề tài này không tập trung nhiều công dụng của AGV nhiều có thể làm sau,chủ yếu thu dữ liệu truyền về để biết vị trí xe,hay công việc nó làm,rồi lưu vào cơ sở dữ liệu để dễ dàng truy cập,hoạch định các đường đi tối ưu,sử dụng hết các xe mang lại hiệu quả về kinh tế.
- Để biết thêm các thông tin các bạn có thể xem ở đây
http://en.wikipedia.org/wiki/Automated_Guided_Vehicle
http://www.youtube.com/watch?v=jXodd32NrJQ&feature=related
http://www.youtube.com/results?search_type=&search_query=agv+robot&aq=f
-Tôi rất mong được sự đóng góp ý kiến của các bạn

Bác có thể nói cho em hiểu qua về nguyên lí hoạt động của nó không ?về các line dẫn hướng đó,và các công việc của nó được lập trình thế nào ? Em không chuyên về phần này nên chưa hình dung ra được !
Nhờ các bác chỉ cho !

D

doanvantuhaui

Author
Ðề: Đề tài giám sát robot AGV trong nhà máy

Chào Anh BATMAN. Em tìm trên Google thấy được chủ đề của anh. Em cũng đang chọn đề tài này để làm đề tài tốt nghiệp mà chưa biết bắt đầu từ đâu. Căn cứ theo thời gian anh post bài thì bây h chắc anh đã bảo vệ đồ án rùi phải không anh. Anh có thể cho em ít tài liệu cũng như các thông tin liên quan được không ạh. Mail của em: binhminh_tinhyeu767@yahoo.com. Hoặc anh có thể pm lại cho em ở diễn đàn cũng được . Thank anh nhiều

Cảm ơn bác rất nhiều , tài liệu bác cho thật hữu ích cho em , bác thực hiện đề tài trên đến đâu rồi , đã bắt tay vào làm thực tế chưa , hay vẫn chỉ trên lý thuyết , nếu làm rồi thì giúp em một số việc nhé !

B

batman149

Author

Cảm ơn bạn naple đã quan tâm ,tôi cũng đi được một số bước còn nhiều cái phải tìm hiểu vì nó rất mới,thời gian đang còn nhiều ,kì tới mới bảo vệ ,giờ tôi đang thực tập hè.Lúc làm xong tôi sẽ up lên toàn bộ cho bạn xem nhé.

Lâu rồi không thấy bác post bài , con AGV thế nào rồi ạ ! Tài liệu bác cho còn ít quá , em chưa hiểu hết , bác còn tài liệu nào không ?

O
Author

Chào cả nhà !
Đề tài luận văn sắp tới của tôi thiết kế robot AGV( automatic guided vehicles ),dùng trong nhà máy ,dùng wireless để thu thập dữ liệu truyền về cho máy tính ,trên máy tính sẽ làm một hệ thống SCADA để giám sát ,hoạch định đường đi cho các robot.Tôi đang trong giai đoạn tìm hiểu ,định hướng các bước làm.Nếu thành viên nào có kinh nghiệm ,hay ý tưởng gì về đề tài trên xin chỉ giáo,cảm ơn rất nhiều.
Theo cảm nhận của tôi thì AGV chỉ dùng trong trường hợp nhà máy tự động hóa cao (như FMS), đòi hỏi nguyên vật liệu và thành phẩm dở dang phải lưu chuyển với tốc độ nhanh, liên tục, chính xác hoặc nhà máy có môi trường làm việc không thuận lợi cho con người --> AGV không chỉ cần di chuyển chính xác từ A đến B mà có thể còn phải di chuyển nhanh hơn con người, mang được vật nặng hơn, di chuểng mềm mại hơn với lượng hàng lớn, khả năng lấy hàng và trả hàng, ....

Với đề tài bại batman149 làm chắc là chế tạo hệ thống đo lường giám sát điều khiển đường đi của AGV là chính chứ không phải là chế tạo AGV, nên có thể bạn không thực sự cần quan tâm AGV đó được dùng như thế nào, ở đâu.

Vâng , em rất muốn biết nguyên lý hoạt động và việc thiết kế , chế tạo hệ thống giám sát AGV , nhờ các bác giúp đỡ !