Điều khiển hành trình khi tiện?

• Thread starter sboy158
  • Ngày mở chủ đề
S

sboy158

Author
Em làm đồ án công nghệ, khi gia công chi tiết ở dạng loạt lớn hàng khối thì người ta thường chỉnh sẵn dao, khi nguyên công tiện có nhiều bước và dùng nhiều dao thì sẽ điều chỉnh như thế nào?.
Bác nào có hình vẽ về cơ cấu điều khiển hành trình khi tiện thì chia sẻ cho em với.
Thanks very much!

em có đây nhưng không làm sao chụp cho anh được, mà anh đang học ở đâu đấy?

S

sboy158

Author
Cảm ơn bác nha. Nếu bác chụp được thì post lên cho em với nhé.
Em đang học ở ĐH KTCN Thái Nguyên.

Last edited by a moderator:
Như vậy là khi học bạn không để ý rồi. Mình đã dạy, đã mô tả và chiếu cả video cho các bạn xem rồi. Tại bạn không để ý đấy nhé. Chiều mai offline cùng mọi người mình sẽ chỉ cho nhé.

S

sboy158

Author
- Em học lớp buổi sáng thầy ạ. Hình vẽ trong giáo trình và nguyên lý chung thì em hiểu nhưng em chưa được thấy thực tế của nó được bố trí thế nào.
- Với lại đó là điều khiển hành trình chạy dao dọc, còn hành trình chạy dạo ngang thì điều khiển thế nào ạ?

tôi nghĩ là bạn thử dùng cữ chặn xem sao

Dùng cữ chặn cũng là 1 phương án ,nhưng phương án này vẫn phải cần sự tập trung cao độ ,kiểm tra kích thước thường xuyên của người đứng máy vì 1 chút mất chú ý của công nhân các cơ cấu c/đ của máy sẽ làm sai lệch đi vị trí của cử chặn >> làm mất đi sự chính xác của chi tiết gia công .

Dùng cữ chặn cũng là 1 phương án ,nhưng phương án này vẫn phải cần sự tập trung cao độ ,kiểm tra kích thước thường xuyên của người đứng máy vì 1 chút mất chú ý của công nhân các cơ cấu c/đ của máy sẽ làm sai lệch đi vị trí của cử chặn >> làm mất đi sự chính xác của chi tiết gia công .
vậy theo anh thì nên dùng thế nào ạ?
mong anh chỉ dùm

Mình nghĩ phongtran đúng rồi, mình đã thấy nhiều máy tự động ( sản xuất hàng loạt cực lớn), chỉ dùng xylanh khí nén để tạo chuyển độngcủa bàn dao, kết hợp với cữ chặn( các bạn cứ hình dung cữ chặn kiểu tay xoay của panme ấy), mỗi máy chỉ thực hiện một hay hai công đoạn thôi, cực kỳ chính xác.
Nói thêm một chút về cữ chặn này: Thông thường phần cố định được gắn vào thân máy, phần điều chỉnh được gắn vào bàn dao chạy, sau khi tiện thử chi tiết đầu sẽ tùy thuộc vào kích thước thực tế mà điều chỉnh lại cữ( ta cứ tưởng tượng gắn 01 phần quay của một cái panme lên đầu dao thì sẽ thấy chỉnh cho chính xác đến 0,01mm là chuyện dễ như ăn kẹo).