Định dạng đường nét trong Solidworks

Author
Chào tất cả Anh em trên diễn đàn.
Tình hình là em muốn xuất một bản vẽ con bulong trên solidworks.
Nhưng khi xuất ra thì nó không có đường quy ước chân ren, nên có dùng sketch vẽ thêm đường chân ren vào, đường line vẽ bằng sketch thì nó ra toàn nét mãnh.
Muốn định dạng lại thành nét đậm, mà loay hoay tìm hoài ko ra.
[/URL]
[/IMG]
EM muốn chuyển 2 đoạn thẳng gạch đỏ thành nét đậm.
Mong các Anh em trên diễn đàn giúp đỡ.
Xin chân thành cám ơn.
Tuấn Hùng.

Ðề: Định dạng đường nét trong Solidworks

Khi vẽ ren ngoài trogn Solid, bạn nên dùng lệnh "Cosmestic Threads" trong đường dẫn : Insert/Annotation/
Khi đó thì nét ren trên bản vẽ sẽ tự động là nét mảnh, ...
Còn trường hợp của bạn khi đã lỡ vẽ Line trong Sketch thì khi vẽ ra mỗi line đó có mục Properties của nó, ở đó có chọn dạng đường line đó ah !

Brg

mình vẽ bằng Cosmestic Threads chiếu ra bình thường
mà cho hỏi là sao ghi được M40X3 trên đường kích thước vậy?

Author

Khi vẽ ren ngoài trogn Solid, bạn nên dùng lệnh "Cosmestic Threads" trong đường dẫn : Insert/Annotation/
Khi đó thì nét ren trên bản vẽ sẽ tự động là nét mảnh, ...
Còn trường hợp của bạn khi đã lỡ vẽ Line trong Sketch thì khi vẽ ra mỗi line đó có mục Properties của nó, ở đó có chọn dạng đường line đó ah !

Brg
Cám ơn Anh đã chỉ dẫn nha, nhưng em làm không được.
Khi kich vào đường line vừa vẽ đó thì nó có hiện ra cái bản Property nhưng mà chỉ có lựa chọn thành nét đứt thôi, chứ không có line thickness.
Ai biết chỉ em với.
Thanks

Author

mình vẽ bằng Cosmestic Threads chiếu ra bình thường
mà cho hỏi là sao ghi được M40X3 trên đường kích thước vậy?

Khi bạn ghi kích thước, bạn nhìn bên trái màn hình. check vào ô Overright value. sau đó xuống dòng kế dưới có thể ghi bất cứ cái gì mình muốn,

Cám ơn Anh đã chỉ dẫn nha, nhưng em làm không được.
Khi kich vào đường line vừa vẽ đó thì nó có hiện ra cái bản Property nhưng mà chỉ có lựa chọn thành nét đứt thôi, chứ không có line thickness.
Ai biết chỉ em với.
Thanks
Bạn để con chuột vào Line và nhấn chuột phải, sẽ có lựa chọn Line thickness đó !

Brg

Author

Bạn để con chuột vào Line và nhấn chuột phải, sẽ có lựa chọn Line thickness đó !

Brg
Em bó tay rùi. không làm được.
--- Nếu kích vô đường chi tiết có sẵn thì đúng là có linethickness.
--- Nhưng mà đường này trên chi tiết ko có , em dùng line vẽ thêm bên môi trường Drawing thì lại ko có linethickness.
Hhuu.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Em bó tay rùi. không làm được.
--- Nếu kích vô đường chi tiết có sẵn thì đúng là có linethickness.
--- Nhưng mà đường này trên chi tiết ko có , em dùng line vẽ thêm bên môi trường Drawing thì lại ko có linethickness.
Hhuu.
Nói chung, SW không khuyến khích vẽ 2D theo cách thủ công. Các bản vẽ này đều được tạo ra thông qua những tập tin 3D (Part hoặc Assembly) và chúng có các kiểu đường nét tuân thủ theo các tiêu chuẩn trên thế giới. Tuy nhiên, nhiều trường hợp mà người thiết kế cần phải bổ sung vào bản vẽ 2D những tiểu tiết nào đó mà họ không tiện hoặc không thể thực hiện trên các tệp 3D thì SW vẫn cho phép vẽ 2D thủ công với các công cụ và chức năng tối thiểu (thế mà theo cá nhân tớ thì còn siêu hơn nhiều so với AutoCAD).

Trước hết, tại tệp Drawing-2D, cậu kiểm tra để đảm bảo đã có các thanh công cụ LayerLine Format, đây là những thanh công cụ rất gọn:

Với thanh Layer, cậu có thể tạo thêm một số Layer, gán cho chúng màu sắc, kiểu đường nét và độ đậm thích hợp, chẳng hạn như minh họa dưới:

Bây giờ ta bật Layer1 lên và vẽ một hình chữ nhật để biểu diễn một hình trụ:

Lưu ý rằng hình chữ nhật này có màu đỏ, độ đậm và kiểu nét liền mà ta đã thiết lập lúc tạo ra Layer1, trong khi đường tâm và các kích thước tự động có nét mảnh.

Tiếp tục, ta bật Layer2 lên và vẽ 3 đường tròn đồng tâm:

Tất nhiên là chúng có màu sắc, nét liền và độ đậm mà ta đã thiết lập cho Layer2, ngoại trừ đường tâm thì tự động có kiểu nét chấm gạch và độ mảnh theo quy ước chung.

Do yêu cầu đặc biệt, ta cần biểu diễn các đường tròn này bằng những kiểu đường nét và độ đậm khác với thiết lập chung của Layer2, thì ta có thể làm việc này rất dễ dàng, bằng cách dùng thanh Line Format, chọn từng đối tượng rồi thiết lập kiểu nét và độ đậm riêng cho mỗi cái:

Qua ví dụ này, ta thấy cách thức thiết lập các Layer và đặt kiểu đường nét cũng như màu sắc và độ đậm trong SW rất đơn giản và thông minh, tiện hơn AutoCAD rất nhiều.

Last edited:
Author

Nói chung, SW không khuyến khích vẽ 2D theo cách thủ công. Các bản vẽ này đều được tạo ra thông qua những tập tin 3D (Part hoặc Assembly) và chúng có các kiểu đường nét tuân thủ theo các tiêu chuẩn trên thế giới. Tuy nhiên, nhiều trường hợp mà người thiết kế cần phải bổ sung vào bản vẽ 2D những tiểu tiết nào đó mà họ không tiện hoặc không thể thực hiện trên các tệp 3D thì SW vẫn cho phép vẽ 2D thủ công với các công cụ và chức năng tối thiểu (thế mà theo cá nhân tớ thì còn siêu hơn nhiều so với AutoCAD)...
Em cám ơn Anh nhiều.
Em đã làm được rùi. Thanks!

Last edited by a moderator: