Định vị

Author
Xin chào các bác, các bác cho em hỏi. Em có thể định vị chốt trụ ngắn vào những bề mặt dạng bán trụ như thế này không ah. Xin cảm ơn các bác

D

dongdu2907

định vị được hay kô phụ thuộc bề mặt bạn cần gia công là mặt nào,dùng phương pháp nào để gia công từ đó xác định số bậc tự do cần định vị là bao nhiêu, vì kô nhất thiết phải định vị đủ 6 bậc tự do mới được. Hình của bạn chưa thể hiện rõ những vấn đề này nên mình rất khó giúp bạn. Chào bạn

Chột trụ ngắn ở đây với chi tiết như thế này chỉ định vị được hai bậc tự do.
và như đonđu noi còn tùy cần gia công thế nào tuy nhiên khi đặt trên mặt phẳng chỉ định vị hai bậc tịnh tiến

Last edited:
Theo mình thì chốt trụ ngắn trong trường hợp của bạn vẫn định vị được 2 bậc tự do .

Theo mình thì chốt trụ ngắn trong trường hợp của bạn vẫn định vị được 2 bậc tự do .
Bạn phân tích coi định vị được những bậc nào? dám hỏi chốt ngắn định vị mấy bậc ?và những bậc nào??
Mán

htd

Trong trường hợp này trốt trụ ngắn định vị được 2 bậc tự do, đối với mọi bề mặt tròn nguyên và nửa tròn khi dùng chốt trụ ngắn định vị đều định vị được 2 bậc tự do . trong trừng hợp này hạn chốt trụ ngắn hạn chế được 2 bậc tự do là : 1 bậc tịnh tiến theo phương ox và 1 bậc quay quanh oz . bạn nên xem lại sơ đồ định vj theo nguyên tắc 6 điểm . trên tợưc tế khi gia công ko nhất thiết fải định vị cả 6 bậc tự do . còn nếu bạn làm đồ án thì có lẽ nên định vị cả 6 bậc để thầy giáo hướng dẫn ko bắt bẻ được mình .

3

3t_pu

Trong trường hợp này trốt trụ ngắn định vị được 2 bậc tự do, đối với mọi bề mặt tròn nguyên và nửa tròn khi dùng chốt trụ ngắn định vị đều định vị được 2 bậc tự do . trong trừng hợp này hạn chốt trụ ngắn hạn chế được 2 bậc tự do là : 1 bậc tịnh tiến theo phương ox và 1 bậc quay quanh oz
--------------------------------------------------------------------------------------------------------
chốt trụ ngắn thì không định vị được bậc tự do xoay

hơ ,rõ ràng là chốt trụ ngắn chỉ định vị dịch chuyển hai phương vuông góc với đường tâm trụ thôi .Nếu kết hợp chốt trụ ngắn với mặt phằng thì mới định vị được 2 bậc tự do quay tròn

L

Liễu Ngân Đình

Túm lại không hiểu tính chất công việc của vật và tổng thể hình khối nên Chịu thôi.:42:

Theo mặt phẳng vuông góc với đường tâm chốt trụ, thì chốt trụ ngắn định vị được 2 bậc tự do: 2 bậc tự do tịnh tiến( bạn 3t_pu nói là quay thì chưa chính xác đâu, nó chỉ định vị bậc tự do quay khi kết hợp với 1 chi tiết định vị nữa). Chi tiết của em cũng được định vị 2 bậc nếu sử dụng chốt trụ ngắn ở vị trí đó, còn em dùng có phù hợp hay không thì còn tùy thuộc điều kiện cụ thể.

TYA

Well-Known Member
một CD rom ném tùy ý trên bàn = 3 bậc tự do được định vị.

Một usb ném trên bàn = 1 bậc tự do được định vị

===>>> không thể nói chung chung cái xyz định vị được tuv bậc td

T

thang123hh

Mình xin đưa ra ý kiến như sau
+ Khi bạn định vị chốt trụ ngắn vào lỗ dạng trụ thì chốt trụ ngắn khống chế 2 bậc tự do:
Di chuyển dọc theo ox và oy
vật vẫn quoay quoanh Oz và không hạn chế được quoay quoanh oz
+ Khi bạn kết hợp với phiến tỳ mặt đáy của sản phẩm trên nó khống chế 3 bậc tự do đó là: quoay quoanh ox, oy và di chuyển dọc theo oz
+ Để hạt chế bậc quoay còn lại bạn sử dụng một chốt nũa thì sẽ khống chế 6 bậc.
Công việc cụ thể bạn phải xác định đó là: cần gia công bằng phương pháp nào để tù đó có những phương án định vị vụ thể

Lúc thì 2 bậc lúc thì 1 bậc.
Định vị bằng chốt trụ bao giờ cũng có sai số chuẩn

Để chốt trụ ngắn trong trường hợp này định vị đủ 2 bậc tự do tịnh tiến vuông góc thì yêu cầu kích thước chốt trụ phải gần bằng kích thước lỗ, điều thứ 2 là chốt trụ luôn tiếp xúc với giữa cung tròn.
Các bạn cứ tưởng tượng khi ném chi tiết vào để định vị bằng chốt trụ ngắn mà chốt trụ lại tụt ra phần khuyết của chi tiết thì chỉ còn định vị được 1 bậc là tịnh tiến vuông góc với thành chi tiết mà thôi.

T

trungdm

theo mình quan sát hình vẽ của bạn thì trường hợp này khống chế 4 bậc tự do: 2 quay, 2 tịnh tiến nên nó còm phụ thuộc vào yêu cầu của nguyên công.

Ðề: Định vị

Trong trường hợp này bạn không nói rõ là gia công chi tiết gì, và lại chỉ đưa ra một phần của chi tiết như vậy thì rất khó trả lời. Việc khống chế bậc tự do tùy thuộc vào bề mặt cần gia công chứ không thể đoán mò. Bình thường thì khi định vị mặt trụ trong bằng chốt trụ ngắn sẽ khống chế 2 bậc tự do tịnh tiến. Nếu bạn đưa ra cả chi tiết và cần gia công bề mặt nào thì mọi người mới có thể giúp bạn được!