đồ án chi tiết máy

• Thread starter nhactk4
  • Ngày mở chủ đề
bạn chọn động cơ thì chỉ cần dựa vào điều kiện công suất động cơ lớn hơn cs động cơ yêu cầu ,số vòng quay đồng bộ ~=số vòng quay sơ bộ và cái mô men mở máy là ok,thường số vòng quay cũng chỉ tầm hơn 1000 vg là đc rồi,các đề thày cho chắc cũng ko cao hơn lắm đâu,với lại chọn đcơ cũng ko ảnh hưởng nhiều lắm đến vc tính toán sau
này đâu.
đầy là cái đồ án của mình: HGT đồng trục,bánh trụ răng nghiêng
link: http://www.mediafire.com/download.php?iaonj0klzyg

Last edited:
Việc chọn động cơ không liên quan nhiều đến tính toán sau này.Tuy nhiên nó liên quan khá nhiều đến bài toán tối ưu vì:
Chọn động cơ có vòng quay thấp thì TST của hgt nhỏ,kích thước nhỏ.Nhưng giá thành động cơ cao,Kích thước động cơ lớn.
Và ngược lại động cơ có số vòng quay cao thì có kích thước nhỏ giá thành rẻ nhưng Hgt là có Kt lớn tst lớn.

M

matt

Author
Hồi trước mình làm thì mình đọc 4 cuốn

1.Thiết kế chi tiết máy - Nguyễn Trọng Hiệp - Nguyễn Văn Lẫm
2.Tính toán thiết kế hệ dẫn động cơ khí Tập 1 . Trịnh Chất - Lê Văn Uyển
3........................................................ Tập2 ....................................
4.Thiết kế máy - Nguyễn Hữu Lộc

Theo mình thấy thì cuốn số 4 nói rất kỹ về nguyên lý truyền động của những kiểu hộp giảm tốc ( mình nhớ không nhầm là 5 kiểu , hồi trước mình làm 2 cấp đồng trục )

Nên chọn 1 trong 2 bộ là bộ 1 hay bộ 2 vì 2 cuốn này viết na ná nhau nhưng ký hiệu động cơ lại khác . Coi chừng bị tẩu hỏa nhập ma

Ai trúng bánh răng khai triển thì quá đã . Vì nó dễ nhất , còn bánh răng côn trụ thì .... tính mấy thông số cũng phờ râu .