Đồ án công nghệ chế tạo máy

Author
Chào các anh ! Em đang làm đồ án về môn công nghệ chế tạo máy ,nhưng đến phần tra lượng dư gia công thì không thể hiểu nổi .Em đã đọc các sách về hướng dẫn làm đồ án và các bảng tra nhưng vẫn không hiểu nỗi ! Mong các anh cho em cách tra lượng dư gia công ! em xin cảm ơn !

TYA

Well-Known Member
không hiểu chỗ nào, scan trang đó lên.

Anh nói thật là chả phải tra . Có lắm cái cứ chung chung 1~5 mm cắt thô , 0.4~1mm cắt tinh là ok hết.

Mà sách cũ lắm rồi...., trong đó có nói tiện dày 10mm không nhỉ ?

Khi khả năng g/c của máy mà tiến bộ thì không có lý gì lượng dư lại cho = sách cũ rích.

Có lượng dư để thiết kế phôi đúc là phải tính sao không rỗ phôi, cơ tính bề mặt, co ngót vl sau đúc ....nên khó hơn.

=======
Để chuẩn xác và tối ưu lại phải theo kinh nghiệm trên máy, gá, dao... nhất định và test mãi mới ra

Author
không hiểu chỗ nào, scan trang đó lên.

Anh nói thật là chả phải tra . Có lắm cái cứ chung chung 1~5 mm cắt thô , 0.4~1mm cắt tinh là ok hết.

Mà sách cũ lắm rồi...., trong đó có nói tiện dày 10mm không nhỉ ?

Khi khả năng g/c của máy mà tiến bộ thì không có lý gì lượng dư lại cho = sách cũ rích.

Có lượng dư để thiết kế phôi đúc là phải tính sao không rỗ phôi, cơ tính bề mặt, co ngót vl sau đúc ....nên khó hơn.

=======
Để chuẩn xác và tối ưu lại phải theo kinh nghiệm trên máy, gá, dao... nhất định và test mãi mới ra
Cảm ơn anh !
Nói thật em đọc chỗ nào cũng không hiểu ,lúc thì sách này viết thế nọ ,lúc thì sách nọ viết thế kia ! Lung ta lung tung ! nan không thèm đọc nữa !
Em cũng cho nó là 2,5 mm gia công thô , nhưng thầy giáo bảo đâu phải chỗ nào cũng như thế được. em chụi hết cách !
Chi tiết của em là trục quay trong hộp số !

Last edited:

TYA

Well-Known Member
Tùy vào pp chế tạo phôi mà người ta chọn lượng dư .

Đúc khuôn cát dày hơn đúc khuôn kl, dập nóng dày hơn dập nguội .... ví dụ thế.

Lý do là độ cx và các khuyết tật của từng pp. Ngay trong 1 pp chế tạo phôi thì người ta cũng không để lượng dư đều nhau như kiểu lệnh ofset của acad đâu.

Chi tiết của em là trục cho hộp số thì, nếu dập phôi thì lượng dư chiều cao nên LỚN hơn lượng dư đường kính. Là do chiều cao liên quan hành trình dập và đ/c máy dập còn đk chỉ ảnh hưởng do mòn khuôn. Rõ chưa ?

Cụ thể lương dư = ? phải đảm bảo các dung sai tích lũy từ sản phẩm tính ngược đến phôi, qua các công đoạn nào, lượng dư và dung sai...

cái này là mẹo cá nhân, bạn nhận thấy rằng lượng dư gia công chính là phần kim loại đc cắt bỏ đi thì vậy ta có thể tính lượng dư gia công tương đối chính xác như sau.
Đâu tiên Ng công của bạn đc trải qua các bước và nguyên công công nghệ nào và bạn đã chọn những phương pháp gia công nào để gia công chi tiết hay phần chi tiết đó, bạn tra sách sổ tay công nghệ xem những phương pháp ấy có thể đạt được chất lượng bề mặt hay cũng như dung sai ra sao,mỗi phương pháp gia công có thể gia công một lớp cắt kim loại như thế nào là hợp lý(cái này là kinh nghiệm thôi ạ) tổng hợp lại lại phần kim loại cắt và tổng dung sai tích lũy trải qua từng nguyên công bạn cộng lại và thêm cỡ 1.5% gọi là"hệ số an toàn".
Anh TYA ơi xin lỗi anh có nhầm sang khái niệm rèn và dập không , trục theo em được biết ng ta biết đến khái niệm rèn, và cũng theo em hiểu thì ng ta thường dập với những chi tiết bản mỏng và có dạng tấm,bản...em sai sót gì mong bác bỏ qua ạ.:D

Author
Cảm ơn chị yopv ! Em sủ dụng phương pháp chế tạo phôi là rèn khuôn ,nhưng từ xưa đến nay chưa thấy cái khuon ren ra làm sao nên không biết thể hiện nguyên công đầu tiên ra làm sao ? Ai có hình ảnh về khuân rèn post lên cho em tham khảo được không a !
Cảm ơn mọi người !

Cho phép em spam cái vì buồn cười quá, hic hic
Chết thật mình là con gái bao giờ vậy ta:35:. Còn khuôn rèn thì bạn tìm hiểu trong các tài liệu về gia công áp lực-gia công không phoi có đấy.

TYA

Well-Known Member
@yopop: dập không chỉ có dập tấm mỏng thôi đâu.

VN mình có "dập khuôn" nữa mà. hihi cả 2 nghĩa.

Author
Cho phép em spam cái vì buồn cười quá, hic hic

Chết thật mình là con gái bao giờ vậy ta:35:. Còn khuôn rèn thì bạn tìm hiểu trong các tài liệu về gia công áp lực-gia công không phoi có đấy.
Hịc tại em nhìn cái Avatar của "A" nên cứ nghĩ "A" ko pải là "A"!
Thanks vì lời khuyên của "A"