Đồ gá đo lường

Author
Chào các bác, hiện em đang làm đồ án nghiên cứu thiết kế mô hình "đồ gá đo lường độ vuông góc bề mặt trong chi tiết dạng hộp", nhưng đang gặp phải một số vấn đề vướng mắc nên đưa lên mong được mọi người tư vấn giúp. Chi tiết em tiến hành đo là gối đỡ vuông, em tiến hành đo độ không vuông góc giữa bề mặt đáy so với tâm lỗ chính gối được định vị trên mặt phẳng của đế đồ gá, và hai chốt định vị vào hai lố dùng để bắt bulong.http://www.flickr.com/photos/46417080@N04/7131112841/lightbox/
. Do chuẩn đo lường là tâm lỗ, em tiến hành đo như sau: Do gối đỡ có sẵn ổ nên trục kiểm có gá đồng hồ so được lồng vào vòng trong của ổ (trục này được hạn chế tịnh tiến dọc trục bằng cách cho tiếp xúc trực tiếp với mặt phẳng đế đồ gá) , mặt phẳng đáy của gối nhỏ và hình vuông nên không thuận tiện cho việc quay trục kiểm- đồng hồ so 180* , do đó mặt phẳng đáy của gối được áp xuống mặt đế của đồ gá, khi đo thì đầu đo sẽ tiếp xúc với mặt phẳng của đế đồ gá như hình vẽ. để tiến hành đo ta quay trục kiểm sao cho hai vị trí đầu và cuối được đối xứng qua tâm lỗ chính, giá trị chênh lệch giữa hai vị trí là hai lần giá trị cần đo.http://www.flickr.com/photos/46417080@N04/6985112162/lightbox/
Em xin được hỏi các bác :
1,khi đo gián tiếp vào mặt phẳng đế của đồ gá như vậy thì xác định chiều dài danh nghĩa được tiến hành như thế nào ạ. Vì em có xem video khi đo độ không vuông góc giữa trục chính máy phay với bàn máy không thấy họ xác định thông số này.
2 khi đo như vậy ngoài sai số do độ hở giữa trục kiểm và vòng trong của ổ thì còn sai số nào không
3, Phương án đo của em như vậy còn sai sót gì không
4, Em cũng đã tìm rất nhièu trên mạng nhưng cũng chỉ vẻn vẹn ít tài liệu về : dung sai đo lường, đồ gá. Bác nào có tài liệu nào liên quan đến phần đo lường cho em xin để em tham khảo, tài liệu mô hình , hình ảnh các đồ gá đo lường độ vuông góc hệ thống bề mặt chi tiết dạng hộp ngoài thực tế thì càng tốt . Em xin cảm ơn.

F

FOCUS

Ðề: Đồ gá đo lường

mình cũng đang làm về đề tài này hiện jo mới nhận nên chưa làm đc j bạn có thể cho mình mượn bản mềm tham khảo cách làm của bạn đc ko gmail của mình là nvcaio.690@gmail.com

Last edited by a moderator: