Độ máy phay thường thành máy phay lăn răng CNC

Author
em có một máy phay vạn năng rộng có bàn xoay. ý tưởng em muốn độ thành một máy phay lăn răng CNC ( tạm gọi vậy ) như sau: Phần tốc độ trục dao vẫn để nguyên, trên trục dao có lắp 1 encoder để lấy tín hiệu đếm vòng quay. trên bàn máy lắp đầu phân độ và ụ chống của đầu phân độ. Động cơ sevo lắp vào đuôi của đầu phân độ ( đã tháo trục vít, để trục đầu phân độ quay tự do ). Tín hiệu của encoder sẽ điều khiển góc quay của đầu phân độ để đảm bảm tỉ số truyền 1vòngdao -àK/Z vòng phôi ( thế là được Xích phân độ ). còn xích vi sai và xích chạy dao cũng làm tương tự.
Do em mới bắt đầu tìm hiểu động cơ secvo và encoder từ sáng nay ( em học cơ khí ) nên phần này kiến thức đang = 0. Mua máy Phay lăn CNC thì đắt, máy Phay lăn thông thường cũng đắt mà bánh răng thay thế phải tính lằng nhằng. Mua máy phay lăn răng cũ có khi chả còn cái bánh răng thay thế nào, gia công 30-40 cái bánh răng thay thế cũng chẳng rẻ tí nào. Do đó em nghĩ ra ý tưởng trên. Mong các sư phụ chỉ giáo

TYA

Well-Known Member
Phần truyền động trục dao và trục phôi cần đảm bảo quan hệ meshing (ăn khớp, bao hình) và cái này thì theo mình nghĩ , hai cái servo là xong.

Nhưng cnc hob ko chỉ có vậy. Nếu bạn biết với máy cnc hob tiêu chuẩn thì chỉ cần nhập các giá trị sau nếu cần gia công :
1. Số răng
2. Modun. Góc áp lực
3. Đỉnh
4. Lượng dịch chỉnh chiều cao răng
5. Bề rộng bánh răng
6. Tọa độ Z của mặt dưới bánh răng

Chấm hết. Nó tự tính ra hết và tự lập pg gia công.
(Riêng 4 có thể hơi khác nhưng vẫn là dịch chỉnh mà thôi. Vd số răng đo =3, khoảng tiếp tuyến là 17.537)

Vậy module này bạn có care hay ko ?
Nếu chỉ ngán cái đống br thay thế thì hai servo đúng là xong việc.
Có điều là phần lập trình vẫn phải tính toán nhiều quá. Gần như là bạn phải tự xác định X Y Z sao cho gia công xong thì đạt kích thước yêu cầu

Ðề: Độ máy phay thường thành máy phay lăn răng CNC

Chào, topic này thật hợp ý mình. :11:
Thực sự có thể không cần đến tận CNC đâu, do máy phay lăn răng có sản phẩm rất hẹp( chỉ là bánh răng), các hoạt động cũng khá đơn giản, nêu chỉ cần dùng chế độ NC( thông qua PLC chẳng hạn), cùng với một số động cơ servo là xong, nếu bạn nào đã có nghiên cứu về CNC thì nó sẽ tương tự một máy CNC 4 trục rút gọn thôi mà.
Góp thêm một ý nhỏ: Không cần phải bỏ bộ truyền trục vít trong bộ phân độ ra vì nếu vẫn dùng nó ta có thể sử dụng động cơ nhỏ hơn, tổng chi phí sẽ giảm.
Bạn gửi mail cho mình: namnp2007@gmail.com, ta sẽ bàn luận tiếp, sau khi có một số kết quả mình lại chuyển lên topic này để mọi người cùng tìm hiểu và đánh giá thêm.