Dùng phương trình để thiết kế trong Pro E?

• Thread starter lamngoc7588
  • Ngày mở chủ đề
L

lamngoc7588

Author
theo mình được biết trong pro/e có thể dùng phương trình để thiết kế ví dụ như bài của anh HOÀNG KHƯƠNG vẽ cái chai, sd8=7+7*sin(trajpar*360*5)
THẦY THỰC vẽ cánh quạt : evalgraph('QUẠT',trajpar*255)
và có lẽ còn nhiều ứng dụng khác nữa . vậy có ai biết những ứng dụng khác không có thể cho ví dụ cho anh em biết học hỏi thêm không :5:

Last edited by a moderator:
Ðề: phương trình

Ở đây ko phải lấy ví dụ,mà quan trọng bạn có hiểu ý nghĩa của phương trình tham số mà bạn dùng hay ko.Theo mình thì bạn hãy ngâm cứu những gì bạn có đi,chắc là sẽ hiểu thui bạn ah.Chúc thành công :)

Cái này làm nhiều thì sẽ nắm vững thôi. Mọi cái đều đến từ yêu cầu thực tế. Nhớ lại những ngày mới đụng đến nó mình cũng chẳng hiểu gì, chỉ biết làm theo hướng dẫn rồi thay đổi thử 1 số thông số để hiểu rõ qui luật thôi. Rồi dần dần cũng hiểu ra và tự vận dụng được.

Nhưng nói thiệt là tớ cũng chẳng mấy khi dùng đến phương trình kiểu này. Nếu có phương trình toán học của nó là tớ đổ vào excel cho nó ra tọa độ điểm luôn chứ không ngồi lò dò trong Pro/E đâu

P

pig

Author

anh Hoàng Khương biểu đỏ vào excel là sao a có thể giải thích cụ thể hơn không
còn mò thì vẫn phải mò vì học pro/e mà không mò là không ra đâu , nhưng phải biết hướng đẻ mò chứ không là đi lạc đó:21:

anh Hoàng Khương biểu đỏ vào excel là sao a có thể giải thích cụ thể hơn không
còn mò thì vẫn phải mò vì học pro/e mà không mò là không ra đâu , nhưng phải biết hướng đẻ mò chứ không là đi lạc đó:21:
Lần đó mình nhận được yêu cầu vẽ 1 chi tiết đã có phương trình sẳn. Ban đầu mình tính nhập phương trình đó vào Pro/E giống như kiểu vẽ đường thân khai bánh răng ấy. Nhưng loay hoay mãi chẳng được thế là mình nhập phương trình đó vào Excel, cho giá trị biến góc (t) của phương trình biến thiên từ 0 đến 2pi với độ phân giải là 0.002. Excel tính cái ào ra được hơn 1000 điểm. Đem đống dữ liệu ấy vào Pro/E mình có ngay đường curve như ý

làm sao nhập 1000 điểm đó vào pro vậy anh?:105:

Lần đó mình nhận được yêu cầu vẽ 1 chi tiết đã có phương trình sẳn. Ban đầu mình tính nhập phương trình đó vào Pro/E giống như kiểu vẽ đường thân khai bánh răng ấy. Nhưng loay hoay mãi chẳng được thế là mình nhập phương trình đó vào Excel, cho giá trị biến góc (t) của phương trình biến thiên từ 0 đến 2pi với độ phân giải là 0.002. Excel tính cái ào ra được hơn 1000 điểm. Đem đống dữ liệu ấy vào Pro/E mình có ngay đường curve như ý
Cách làm của anh tuy thủ công nhưng lại là một sáng kiến tại thời điểm đó,còn bây giờ nó lại là một phương pháp bổ ích cho tụi em.Nhiều thứ bắt buộc phải mò.Phải nói tính tò mò vừa là cái tật cũng có thể dẫn đến thiên tài.Con gái ít tò mò hơn con trai anh nhỉ,hì...:38:

Để vẽ đường curve bằng file chứa tọa độ điểm, bạn dùng lệnh vẽ đường curve với tùy chọn From file và nhập file chứa tọa độ điểm vào.

Cú pháp file thì bạn có thể tham khảo file kèm theo dưới đây. Bạn load file về, đổi đuôi .txt thành đuôi .ibl (do diễn đàn không cho up file định dạng lạ) và dùng notepad để mở ra xem. Nó gồm 4 dòng đầu tiên là bắt buộc, những dòng sau chính là tọa độ (x,y,z) được copy từ Excel

P

pig

Author
Ðề: Dùng phương trình để thiết kế tròng Pro E?

a Hoàng khương biểu đổ vào excel được 1000 điểm rồi nhập 1000 điểm đó vào pro/e hả .vậy có mà chết lâu lắm nếu gặp phải mẫu như vậy thì dùng máy CNC mà tìm tọa độ thôi ( em không hiểu lắm ) :d

P

pig

Author

anh biểu nhập file chứa tọa độ là sao làm như thế nào .em không được thông minh lắm a có thể giải thích cụ thể không
thanks !

Cái đó đâu đòi hỏi thông minh gì.Mở Pro E,trong môi trường Modeling bạn chọn lệnh tao curve/from file và mở đường dẫn đến file mà bạn tải xuống (đã đổi đuôi .ibl) và mở file này ra.Pro E sẽ tạo curve từ file này.File ibl này bạn có thể làm như anh Khương hướng dẫn ở trên.:37:

P

pig

Author

ah thì ra là vậy cái này mình cũng biết cảm ơn linkinpark nha
( mình khoái nghe nhạc anh lắm linkinpark đó hi, vừa vẽ vừa nghe rock + cafe+thuốc lá +hee, có vẻ mình hợp với bạn hoooo :21: )
mình ở Q5 có dịp anh em mình đi uống cafe nha

Cảm ơn bạn nhưng những nội dung như trên bạn nên chuyển qua tin nhắn cá nhân,còn cảm ơn người đã góp ý thì chỉ cần bấm nút thank,mình nhắc nhở bạn là vì không muốn bạn bị nhắc nhở vì lí do spam đâu.:5:

Mình đã down file của bạn Khương về, nhưng mình không thể làm được như lời các bạn nói, các bạn co thể hướng dẫn mình cách làm được không :1:

Ðề: Dùng phương trình để thiết kế trong Pro E?

làm thế nào chuyển sang đuôi ibl ha anh

Xin lưu ý các bạn hỏi về "Dùng phương trình để thiết kế tròng Pro E".

Hãy đọc kĩ bài của anh Hoang_khuong và làm như cách anh hướng dẫn sẽ làm được.

Đề nghị không spam,bài viết mới nội dung mới.

N

namlong2010

Author

Tại sao lại dùng pp dở hơn khi ta có công cụ hay ?

G

giothoang66

Author

sao không tải được file của anh Hoang_khuong. co the up lai không ah