Dung sai

• Thread starter coolboy
  • Ngày mở chủ đề
C

coolboy

Author
Em đang làm tiểu luận dung sai, tìm mãi ko ra ví dụ thực tế về độ đảo hướng tâm của trục (hình minh hoạ và cách đo). Mong các anh (chị) giúp đỡ!

Ðề: Dung sai

Đây là một cách đo và phương pháp đo mà mình hay sử dụng mong ác bạn chỉ giáo cho mình nhé:

Theo hình trên bạn lấy A làm chuẩn quay chi tiết quanh A .Dùng đồng hồ so đo tại các vị trí như trên càng nhiều vị trí càng đúng.Nhưng để nhanh nhất coi trọng tại vị trí lắp ráp bạn nhé.
Cách đọc và đưa ra chỉ số sai số.
Với độ đảo hướng kính.Chính là cái 0.05.Thì trong 6 vị trí ở trên từ trái qua phải.Vị trí số 1 và 4 là có sai lệch nhiều nhất
-0.02~+0.01 và -0.05~-0.08 Vậy độ đảo hướng kính của chi tiết là 0.03 chính là sai số lớn nhất trong 6 vị trí trên.
Với độ đảo hướng trục 0.15 so với A ta lấy độ lệch lớn nhất và nhỏ nhất tại cả 6 vị trí trên rồi tính.
Vị trí số 2 Max nhất là +0.02,vị trí số 6 có giá trị nhỏ nhất là -0.09.Vậy độ dảo hướng trục của chi tiết là :0.02+0.09=0.11
OK có cách nào khác không nhỉ hôm rồi đo một cái trục to tướng mình gá lên luôn máy tiện đặt đông hồ so lên băng máy và rà đơn giản chứ nhỉ.