Đường thân khai

• Thread starter thienbao_tkqn
  • Ngày mở chủ đề
T

thienbao_tkqn

Author
Cho em hỏi làm thế nào để vẽ đường thân khai trong cad

có đấy :
- bạn có thể làm theo cách thủ công là dùng phương trình thân khai của nó rồi vẽ từng điểm 1 rồi dùng đường pline nối lài là dc
- còn cách công nghiệp là bạn dùng lập trình autolisp hay C++ để làm nó

M

matt

Author
câu hỏi của bạn thienbao_tkqn giống y như mình hồi xưa , nhưng do không tiếp xúc bánh răng nên chỉ vẽ danh nghĩa vì bánh răng đã có trong sách tiêu chuẩn rồi , chỉ vẽ để tượng trưng

@tuongx : thủ công như thế thì 1 bộ gồm nhiều bánh răng ăn khớp thì vẽ tới bao giờ ?

nếu vẽ nhiều bánh răng ăn khớp thì chỉ cần copy và nhân số đường thân khai thôi,vì nếu ăn khớp thì nó có chung đường tròn cơ sở nên dạng thân khai tương tự nhau
trước em cũng thích vẽ hẳn cái bánh răng cho nó oai dù biết là bánh răng thì có cách biểu diễn quy ước rồi,vẽ dc mấy cái răng trông nó đẹp nên thích hehe

N

Nero1188

Author
bác nào có cách ve đường thân khai trong Cad de hon ko nhi? post cho em voi thank!

Mình Vẽ đường thân khai bên AutoCad sau đó xuất sang Pro/E Extrude. Cái viền đen đen đó là hình bên AutoCad. Cái này mình vẽ theo phương pháp của Nguyên Lý Máy

suýt nữa máy treo vì hơi nặng.

Last edited:
đường thân khai

bạn dùng mechanical desktop để vẽ bánh răng ở dạng 3d hoặc 2d ( 1 hoặc toàn bộ răng) theo tiêu chuẩn " tự khai báo môđun hay pit, số răng" rồi tự động vẽ bánh răng cho ta thôi. tôi cũng thường làm theo cách này, muốn xuất qua invertor thì chỉ lấy biên dạng bánh răng