{E}Độ cứng của BK,Tk,TKK

Tom3x

Author
các đại ca ơi cho em hỏi em muốn tra độ cứng của BK,TK,TKK thì tra ở đâu vậy?:102:

M
BK, TK, TKK là hợp kim gì vậy bác có thể nói rõ hơn về vật liệu này được không?

Nova

MES LAB Founder
BK là mác hợp kim với hạt cứng là WC (B tiếng Nga ký hiệu W), nền Cobalt (Co - tiếng Nga ghi là K). Phổ biến nhất là BK8.

TK tương tự với T là Titan, tức là có thêm hạt cứng TiC.

Cái cuối dường như là TTK với chữ T thứ hai biểu thị Tantan (Ta), có thêm các bit Ta - TaC.

Không có sách tiếng Việt ở đây mà bọn Tư bản nó không dùng mấy mác Nga nên không tra giúp bạn được, bạn chịu khó hỏi ở Bộ môn Vật liệu học - ĐHBKHN - P. 301 nhà C5 nhé.

Ai confirm hộ mình xem TTK hay TKK nhé.

C

Cement

em gia công vật liệu CuAl11Fe4Ni4 em tra sách thiết kế đồ án môn học nguyên lý dụng cụ cắt thay dung dao BK8. Như vậy có hợp lí không ạ, bây giờ có thể dùng vật liệu nào tốt nhất và thông dụng nhất cho gia công vật liệu này a?

Tom3x

Author
Vâng đúng như bác Nova nói ở trên. Nó thường được gọi là các hợp kim 1 cacbit,2 cacbit, 3 cacbit. Và hợp kim 3 cacbit là TTK chứ không phải TKK em gõ nhầm. Nhưng mà không có ai biết tra độ cứng của nó ở đâu ha? Thế thì toi em rồi.

TK(hay P), TTK(hay M), BK(hay K) chỉ là loại, mỗi loại vật liệu đó lại chia thành nhiều loại nhỏ. Độ cứng và độ dai va đập còn phụ thuộc vào các thành phần WC, TiC, TaC, Co....nhưng nói chung là trên khoảng 80-90HRA.

Tài liệu tham khảo
G.A. Libenson. Proidvođctbo poroskovưkh idđelii. Matxcơva, Metallurgia, 1990
đây là ảnh jpg chụp lại

Last edited:
C

Cement

có các thông số về cơ tính, thành phần hóa học và độ cứng của BK, TK, TTK tại bảng 1-59, trang 71 sách sổ tay công nghệ chế tạo máy Gs. Trần Văn Địch, ĐH Bách Khoa Hà Nội, xuất bản năm 2000, sách đó dễ kiếm lắm.

E

enzin83_cantho

Đúng tên của nhóm là BK, TK và TTK là các hợp kim cứng nền Coban(đóng vai trò là chất kết dính) và cacbit Vonfram WC!
Nhóm BK là hợp kim cacbit Vonfram WC (B-tiếng Nga là V, ví dụ như tổng thống Nga hồi trước phải đọc là Vôlích Zensin), độ cứng 40-55HRC, thường dùng là BK6 và BK8, ngoài ra có BK4, BK10, BK 15, BK25. Số đứng sau chỉ %Co, còn lại là WC.
Dùng làm phần cắt của dụng cụ gia công vật liệu dòn: gang, đồng thau, gốm sứ...
Nhóm TK là nhóm 2 cacbit: WC và cacbit Titan TiC, độ cứng 50-65HRC, thường dùng là T30K4 và T15K6, ngoài ra có T14K8, T5K10. Số đứng sau chỉ % từng loại, còn lại là WC.
Dùng làm phần cắt của dụng cụ gia công vật liệu dẻo, vật liệu có độ bền và độ cứng cao, vật liệu chịu nóng, gia công tinh.
Nhóm TTK là nhóm 3 cacbit: WC, TiC và cacbit Tantan TaC, độ cứng 60-75HRC, thường dùng là TT7K12 và TT7K15. Số đứng sau TT chỉ % TiC + TaC, sau K là %Co, còn lại là WC.
Dùng làm phần cắt của dụng cụ gia công vật liệu có độ bền và độ cứng cao, cắt với tốc độ cao hơn thép gió HSS.

O

oxn

Mình thấy hợp kim cứng 1 cacbit như BK8 còn được dùng để chế tạo khuôn dập nguội.

các bác ơi em đang dùng hợp kim cứng bk 8 nhưng thằng nay không khả thi em muốn tìm một thằng vật liệu có độ cứng tương ứng với thằng BK8 nhưng có tính dẻo hơn và chịu va đập tốt bác nào biết giúp em với
cám ơn các bác nhé!!!!