{E}Sự yếu kém của cơ khí nước nhà, lỗi lớn nhất thuộc về ngành luyện kim!?

• Thread starter khongvinhlinh
  • Ngày mở chủ đề
E

englsolid

Author
TYA có cách trả lời hơi hóm hỉnh đấy. Thực ra cũng như anh Nova đề cập thôi. Ngành vật liệu là một ngành mới so với các ngành khác. Chính vì vậy mà đòi hỏi phải có thời gian. Các thầy lão thành được học tập bên Nga, Đức nhưng về việt nam đã cống hiến được nhiều đâu. Tất cả chỉ vì nước ta đang là một nước đang phát triển. Vậy đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta mà hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc. Mes ra đời là nơi chúng ta nâng cao trình độ, giao lưu và học hỏi. vậy phải cố gắng chứ các bạn. Chúc ngày cuối tuần vui vẻ.

B

baydlbc

Author
Gửi bác gttn
Trước hết em cảm ơn bác rất nhiều vì bài viết của bác làm cho em sáng mắt ra. Những điều bác mô tả khi dùng phôi từ lò trung tần thì sản phẩm có rất nhiều khuyết tật: mứt. toe, gãy ...
Việc bác khuyên kéo dây từ @6, @8 đang có trên thị trường để kéo thì nhiều người làm lắm bác ơi nên không đột phá được, vấn đề là phải tạo sự khác biệt về giá thành sản phẩm. Hiện nay người ta cũng thường dùng tol cuộn sau đó: cắt - cán - kéo là ok.
Về việc bác đề nghị hợp tác đầu tư em nghĩ đây là ý tưởng hay cần nhiều người hưởng ứng. Tuy nhiên chúng ta phải biết lượng sức mình, sản phẩm phải có hàm lượng kỹ thuật cao: Trục cán, phôi cho sản xuất boulon, thép cho bê tôn dự ứng lực ... để tránh các đại gia thép trên thị trường. Không biết bác gttn ở khu vực nào, em ở TP. HCM. Riêng em có thể đảm nhận lo phần nguồn cung cấp điện với giá thành thấp nhất (do em chuyên lắp nguồn điện cho các nhà máy thép dùng lò trung tần đồng thời cũng là dân trong nghành điện lực các bác xem thêm tại web của em: http:\\chungnam.vn).
baydlbc
baydlbc@gmail.com
0903658072