{E}vật liệu khuôn [not "khuân"]

• Thread starter bosshung1510
  • Ngày mở chủ đề
B

bosshung1510

Author
e dang làm khuân đúc ap lực bác nào biết vật liệu chi tiết là hợp kim gi? chỉ giùm e với

worm

Well-Known Member
Moderator
Hỏi kiểu này thì bó tay ... không điều kiện làm việc, không yêu cầu kỹ thuật, không hình dạng đầy đủ ... có mỗi cái mặt ngoài thì trả lời đại là "hợp kim nhôm đúc".

B

bosshung1510

Author
e dang muon hoi ve vat lieu chi tiet vo xe may hon da ?xin nho cac bac chi giao gium em

- Chú ý viết tiếng Việt có dấu! Dùng chức năng sửa bài thay cho việc post 2 bài liền nhau :1:. Bạn sửa đi nhé.

Last edited by a moderator:
B

bosshung1510

Author
e biết chi tiết đó làm bằng hợp kim nhôm?nhưng e muốn hỏi tên thành phần hợp kim nhôm đó?bác nào biết chỉ giùm nha.

V

vinhhung

Author
Hỏi kiểu này thì bó tay ... không điều kiện làm việc, không yêu cầu kỹ thuật, không hình dạng đầy đủ ... có mỗi cái mặt ngoài thì trả lời đại là "hợp kim nhôm đúc".
Đây là chi tiết vỏ hộp số xe máy. Bên tớ đã đúc nhiều chi tiết này rồi nên tớ biết. Chi tiết này sử dụng hợp kim silumin ADC12.
Thành phần như sau:
Si 10.5-12.0
Cu 3.0-3.5
Mg 0.2-0.3
Mn 0.3-0.5
Fe 0.3-0.6
Zn 0.6-0.9
Ni 0.2-0.5
Sn <=0.2

Last edited by a moderator:
B

bosshung1510

Author
e cám ơn anh nhiều
anh có tài liệu gì về vật liệu đó ko? cho e xin .e đang làm đồ án nên cần wa a ah.mong a giúp đỡ .........

B

bosshung1510

Author
anh vinh hung oi.cho e hỏi bên a làm khuôn đúc chi tiết này bằng phần mềm gì vây?a có thể tư vấn cho e bộ khuôn nay được không .e cám on anh nhiều

worm

Well-Known Member
Moderator
1. Đưa hình xin tư vấn về vật liệu.
2. Có câu trả lời về vật liệu thì xin tiếp ... tài liệu chi tiết về vật liệu.
3. Tiếp tục, xin tư vấn về phần mềm gia công và thông tin khác (để chế tạo khuôn).

Vậy xin hỏi, đang làm đồ án hay đang định "xin" toàn bộ quy trình công nghệ chế tạo bộ khuôn cho sản phẩm này hay sao? Nếu đứng ở vai trò nhà sản xuất, câu trả lời đơn giản là "xin lỗi bạn, những thông tin bạn hỏi thuộc về công nghệ sản xuất của chúng tôi nên chỉ có thể cung cấp cho bạn đến vậy".

TYA

Well-Known Member
Đây là chi tiết vỏ hộp số xe máy. Bên tớ đã đúc nhiều chi tiết này rồi nên tớ biết. Chi tiết này sử dụng hợp kim silumin ADC12.
Thành phần như sau:
Si 10.5-12.0
Cu 3.0-3.5
Mg 0.2-0.3
Mn 0.3-0.5
Fe 0.3-0.6
Zn 0.6-0.9
Ni 0.2-0.5
Sn <=0.2
Không !

ADC12 :

Si 9.6-12.0
Cu 1.5-3.5
Mg 0.3
Mn 0.5
Fe 1.3
Zn 1
Ni 0.5
Pb 0.1
Ti 0.2
Al = còn lại

Có thể dùng YDC11 , ...

TYA

Well-Known Member
@tieubu : đó là theo BS 1940.

Có lẽ ngày nay bỏ Pb cho thân thiện với môi trường và sức khỏe con người ?

Các tiêu chuẩn các nước có khác nhau chút

B

bosshung1510

Author
bác worm gi mà nói nặng em vay?e chỉ muốn đưa bộ khuôn e ra nhờ các bác chỉ giáo dùm thôi chứ đâu dám ăn cắp công nghệ đâu...

ADC12 là kí hiệu theo tiêu chuẩn nào đây ạ??? Bởi vì em không thấy giống kí hiệu của các nước: Liên Xô(cũ, mới), Mỹ, Ý, Canada, Pháp, Thụy sỹ, Thụy điển, Anh, Tây đức, Bỉ

D

divogame

Author
Ðề: {E}vật liệu khuôn [not "khuân"]

ADC12 là kí hiệu theo tiêu chuẩn nào đây ạ??? Bởi vì em không thấy giống kí hiệu của các nước: Liên Xô(cũ, mới), Mỹ, Ý, Canada, Pháp, Thụy sỹ, Thụy điển, Anh, Tây đức, Bỉ
ADC12 là tiêu chuẩn của Nhật Bản ạ, cũng như anh vinhhung và mấy anh ở trên nói và theo em tham khảo thì có chỗ trong thành phần của ADC12 vẫ có PB và Ti, nhưng trong một số tài liệu thì lại khong có thằng này mà thay vào đó là Sn.

Mấy anh trên này làm thực tế nhiều vè cái này tiện cho em hỏi luôn về, tính đúc của thằng này và tính cắt gọt ạ, anh nào có tài liệu nào không share cho em với, em dang làm đồ án tố nghiệp mà có liên quan đến thằng này mà không biết tìm tài liệu ở đâu ạ.

thanks mọi người!