{E}Xin giúp em về vật liệu chịu nhiệt trong nhà máy xi măng!

• Thread starter yugi_buon
  • Ngày mở chủ đề
Y

yugi_buon

Author
Em là thành viên mới. Xin giúp em! Em muốn chọn một loại vật liệu chịu được nhiệt độ khoảng 300 - 400 độ C để làm van lật. Chiều dày van 12, rộng 650, dài 1225. Kết cấu của van có hàn các gân tăng cứng dày 12. Và khi hàn thì nên dùng loại que hàn nào?. Mong mọi người giúp đỡ, có thêm giải thích thì càng hay! Cảm ơn mọi người!
Chúc vui!

worm

Well-Known Member
Moderator
Re: Xin giúp em về vật liệu chịu nhiệt trong nhà máy xi măng!

Để trả lời chính xác hơn, nếu có thể bạn nên mô tả rõ hơn về điều kiện, chế độ làm việc của chi tiết, yêu cầu về khả năng chịu mài mòn và chống ăn mòn ... Còn theo thông tin bạn cung cấp, có một số vật liệu sau để bạn tham khảo.

1. Thép: thường sử dụng các mác SUS 304, SUS 316. Đây là hai mác thép không gỉ austenite, có thành phần Ni > 8%, có khả năng chịu mài mòn và chống ăn mòn khá tốt, độ bền nhiệt cao (thường được sử dụng làm tấm đáy các loại lò nung tới 1100 °C). Với chiều dày 12mm + gân tăng cứng có thể đảm bảo được tương đối những yêu cầu bạn đặt ra với giá thành không quá cao. Ngoài ra, có thể sử dụng một số loại hợp kim chịu nhiệt khác như các loại hợp kim nhôm đúc thường sử dụng chế tạo động cơ.

2. Các loại vật liệu vô cơ như một số loại ceramic, gốm composite cốt sợi thủy tinh .. Có ưu điểm là nhẹ, khả năng chịu nhiệt, chống ăn mòn và chịu mài mòn khá cao ... nhưng giá thành đắt và hơi khó kiếm trong điều kiện VN.

Y

yugi_buon

Author

Cảm ơn bác nhiều nhé! Nhưng 2 loại thép trắng đó thì hàn bằng que hàn loại nào vậy ạ? mong bác chỉ giáo!

worm

Well-Known Member
Moderator

yugi_buon viết:
Cảm ơn bác nhiều nhé! Nhưng 2 loại thép trắng đó thì hàn bằng que hàn loại nào vậy ạ? mong bác chỉ giáo!
Theo tôi biết, nhưng không chắc lắm, thì vẫn có thể dùng hàn điện. Còn thông thường, hàn Argon với que hàn inox. Còn muốn rõ ràng hơn, có lẽ bạn nên hỏi mấy đồng chí bên box Hàn.

H

HDUNG

Author

Mình đồng ý với worm là ...hàn điện! vừa rẻ vừa dể hàn, nói chung nhiệt độ 300-400 độ trong ngành xi măng là không ...cao,nên dùng que hàn inox thường thôi cũng được rồi,thép không rỉ SUS 304, 316 bạn cho cũng..đúng luôn! (trong trường hợp này),nhưng nếu gặp nhiệt độ cao hơn,>1000 độ thì theo mình nghĩ dùng kim loại khác: SUJ2 chẳng hạn,lúc đó phải dùng que hàn phù hợp nếu không đường hàn sẽ bị biến dạng do nhiệt (mình bị rồi!) lần đó suýt...không thành công!

bác yugi_buon có thể tham khảo thêm mác chịu nhiệt 40X9C2, 40X10C2M,45X14, H14B2M (GOST) , SUH1, SUH3, SUH91 (JIS)

K

KhoadienEMC

Author

yugi_buon viết:
theo em được biết thì có thể hàn bằng loại NC38 hoặc NC39 theo JIS hoặc tương đương là E308 - 16 và E309-16 theo ASW.

Một phương án rẻ tiền hơn nhiều so với dùng thép không gỉ là dùng thép thường (C45 chẳng hạn) để chế tạo, sau đó dùng một lớp nhôm phủ lên trên, dày độ 0.3 - 0.5 mm là ổn. Lớp phủ nhôm có khả năng chịu nhiệt đến hơn 600oC. Còn nếu muốn cao cấp hơn thì có thể dùng lớp phủ hợp kim CrNi hay SUS 316L.
Cho tôi bản vẽ tôi sẽ làm báo giá cho, sẵn sàng bảo hành.
Bạn tham khảo thêm: http://meslab.org/mes/index.php/topic,1747.0.html

Quý
0983022166
qlethu2001@yahoo.fr

worm

Well-Known Member
Moderator

qlethu viết:
Một phương án rẻ tiền hơn nhiều so với dùng thép không gỉ là dùng thép thường (C45 chẳng hạn) để chế tạo, sau đó dùng một lớp nhôm phủ lên trên, dày độ 0.3 - 0.5 mm là ổn. Lớp phủ nhôm có khả năng chịu nhiệt đến hơn 600oC. Còn nếu muốn cao cấp hơn thì có thể dùng lớp phủ hợp kim CrNi hay SUS 316L.
Cho tôi bản vẽ tôi sẽ làm báo giá cho, sẵn sàng bảo hành.
Bạn tham khảo thêm: http://meslab.org/mes/index.php/topic,1747.0.html

Quý
0983022166
qlethu2001@yahoo.fr
Dùng nhôm thì làm sao mà chịu được mài mòn, trừ khi là hợp kim nhôm.

Khái niệm "mài mòn" rất đa dạng: mài mòn khô hay ướt, mài mòn trượt hay lăn, mài mòn có tải trọng hay không tải trọng, mài mòn trong môi trường có các tác nhân ăn mòn (erosion), cũng cần tính đến cả trường hợp thủy khí xâm thực (cavitation) ... Do vậy, tùy theo yêu cầu tuổi thọ của bề mặt làm việc mà đưa ra các phương án vật liệu phủ khác nhau.

Đối với lớp phủ nhôm thì công nghệ phun nhiệt, cụ thể ở đây là công nghệ phun dùng hồ quang điện cho phép chúng ta tạo được lớp phủ nhôm với một số đặc điểm khác với vật liệu nhôm truyền thống: các hạt kim loại nhôm nóng chảy trong miền cháy của hồ quang điện được dòng khí nén xé ra thành các hạt sương mù nhỏ rồi bắn lên bề mặt vật liệu cần phủ để tạo thành lớp phủ. Khí nén sử dụng ở đây là không khí bình thường, đồng thời, công nghệ còn cho phép điều chỉnh một số điều kiện phun như khoảng cách từ súng phun tới bề mặt phun hay áp lực khí nén phun. Như vậy, với khả năng dễ dàng bị thụ động tạo lớp ôxit trên bề mặt của vật liệu nhôm thì công nghệ phun hồ quang điện có thể tạo các lớp phủ nhôm xốp có cấu trúc khá đặc biệt vì có xen lẫn các màng oxit mỏng bảo quanh các hạt nhôm nguyên chất. Chính các lớp màng oxit nhôm cứng này đóng vai trò nâng cao khả năng chịu mài mòn của lớp phủ.

Hơi dài dòng một tí về nhôm, nhưng xin lại lưu ý các bác một lần nữa là ngoài nhôm ra, chúng tôi còn có các phương án lớp phủ khác nữa đấy nhé.

Rgs