Em đang cần làm gấo 1 bài về phương pháp nhiệt luyện đối với ổ bi

• Thread starter hprolnun
  • Ngày mở chủ đề
H

hprolnun

Author
Em đang làm bài tập lớn về thiết lập quy trình nhiệt luyện đối với ổ bi nên ai hiểu rõ về cái này hay có nhiều tài liệu về nó thì giúp em với. Nói là em đã được học xử lý vật liệu nhưng thầy giảng sơ sài quá, còn nhiều thứ chưa biết và chưa hiểu, tài liệu thì ít.... mong các bác giúp đỡ..
Em cám ơn.

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Em đang cần làm gấo 1 bài về phương pháp nhiệt luyện đối với ổ bi

1. Căn cứ vào mác thép làm ổ bi ---> nhiệt độ và phương pháp nhiệt luyện sơ bộ.
2. Căn cứ vào phương pháp gia công cơ ---> chọn chế độ ram / ủ khử ứng suất ban đầu.
3. Căn cứ vào thiết bị + mác thép + kích thước ---> tính toán cụ thể thời gian nung.
4. Căn cứ vào mác thép + đường cong C + độ cứng yêu cầu ---> chọn môi trường tôi và chế độ ram.
.....
Theo đó, các tài liệu chính cần đọc là:
1. Công nghệ Nhiệt luyện.
2. Vật liệu học.
3. Sổ tay tra cứu mác thép.
4. Thiết bị và thiết kế xưởng nhiệt luyện.
5. Lò công nghiệp

Ngoài ra, các kiến thức tham khảo có thểm tìm kiếm trên Internet.

Nhiệt luyện thép ổ bi là một công nghệ đặc thù,
Điều rất cần quan tân là phải khử hết được ôstenit dư. Vì nếu còn sót lại, trong quá trình làm việc chúng tiếp tục chuyển biến và làm thay đổi kích thước , từ đó làm cả ổ bi bị 'lỏng' hay bị kẹt.
Giải phái phải xử lý lạnh.
....

H

hprolnun

Author

E cảm ơn, nh các bác có thể nói chi tiết hơn đc k ạ? Nếu đc ạ,mog các bác giúp đỡ...

Thép ШХ4 (1%C, 0.22%Si, 0.22%Mn, 0.42%Cr) được dùng để chế tạo vòng bi trong ngành đường sắt.
Phương pháp nhiệt luyện: Thép được tôi bề mặt bằng dòng cao tần tới nhiệt độ 840-860 độ C, giữ nhiệt khoảng trên 45 giây sau đó làm nguội băng nước. Sau nhiệt luyện thép đạt được độ cứng bề mặt không dưới 61HRC, độ cứng trong lõi khoảng 37-42 HRC.
Đối với thép ШХ15 và ШХ15СГ, để đạt được độ cứng cao, nâng cao khả năng chống mài mòn, độ bền mỏi, thép được tôi và ram thấp. Phụ thuộc vào thành phần (mác thép) và độ dầy của vòng bi mà thép được nhiệt luyện khác nhau.
Thép ШХ15 (1%C, 0.17%Si, 0.30%Mn, 1.48%Cr) được dung để chế tạo bi với đường kính đến 15mm, vòng bi với độ dầy đến 14mm.
Phương pháp nhiệt luyện: Thép được nung nóng đến 830-860 độ C, giữ nhiệt khoảng 23-55 phút, sau đó làm nguội trong nước. Ram được tiến hành ở nhiệt độ 150 độ C, sau đó làm nguội trong không khí.
Thép ШХ15СГ (1%C, 0.52%Si, 1.1%Mn, 1.48%Cr) được dung để chế tạo bi với đường kính đến 50mm, vòng bi với kích thước lớn, độ dầy có thể lên đến 20-30 mm.
Phương pháp nhiệt luyện: Thép được nung nóng đến 820-845 độ C, giữ nhiệt khoảng 45-100 phút, sau đó làm nguội trong dầu. Ram được tiến hành ở nhiệt độ 150 độ C, sau đó làm nguội trong không khí.