Em muốn hỏi về hành trình trượt đi trượt lại của máy mài

• Thread starter HVD
  • Ngày mở chủ đề
H

HVD

Author
Em xem hành trình của máy mài. Nó dùng cơ cấu thủy lực và bơm dầu để đưa bàn máy trượt đi trượt lại trên băng trượt. Bác nào bít cơ cấu cơ khí hoặc hệ thống đóng ngắt điện mà vẫn có được hành trình như vậy không. Xin cảm ơn! :67:

mrgiang99

Active Member
Ðề: Em muốn hỏi về hành trình trượt đi trượt lại của máy mài

Trời đất!

Cái cơ cấu đơn giản nhất hình như học từ hồi Vật lí cấp II mà!
Trục khuỷu ấy, từ thời động cơ hơi nước!

Có thể kể ra thêm một số: vít me (Acme, ball screw), tay biên, đai răng + puli răng, thanh răng + bánh răng, cam....
Ngoài ra còn Shaft motor, linear motor...

H

HVD

Author

đúng là những cái đó đã được học. song chuyển động của nó không đều. do vậy khi mài bước tiến không :76:đều dẫn đến ảnh hưởng đến độ nhám của chi tiết mài. Thank'

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

đúng là những cái đó đã được học. song chuyển động của nó không đều. do vậy khi mài bước tiến không :76:đều dẫn đến ảnh hưởng đến độ nhám của chi tiết mài. Thank'
Vậy bạn phải hỏi về cơ cấu điều tốc chứ sao lại hỏi về cơ cấu hành trình chạy đi chạy lại? Piston thủy lực cũng là một dạng trượt đi trượt lại còn gì, thêm cái là ổn định tốc độ chạy bằng cách ổn định tốc độ bơm dầu vào piston để ổn định tốc độ trượt.
Dùng motơ điện (servo, bước v.v..) thì cũng có khác gì đâu, bỏ đi khoảng S ở 2 đầu hành trình (quá trình tăng giảm tốc do đảo chiều động cơ hay do khởi động) thì nó cũng có thể có tốc độ ổn định còn gì.

H

HVD

Author

Em đang chế tạo một cái máy mài chi tiết L = 600 mm. Cần hành trình 1000 mm. Nếu dùng bơm dầu cấp cho pittong tạo hành trình di trượt tốt thật nhưng vẫn phức tạp. Liệu các bác có biết pp nào nhẹ nhàng và đơn giản hơn không. Dùng bơm dầu chế tạo giá thành cao quá. Cảm ơn các Bác thành viên trong diễn đàn.

Theo tớ bạn muốn nghiên cứu để phát minh ra một cái máy hoành tráng thì cứ nghĩ đi. bằng không ra chỗ máy cũ đó giúp người ta rã mấy cái máy ra, vừa làm vừa học coi cái nào sài được mua về một ít Sensor, ít valve thủy lực vài con relay thế là chạy phà phà vừa hiện đại lại gọn nhẹ. Phát minh ra những thứ không dùng được thà ngồi chơi đi ứng dụng còn sướng hơn !