em xin hỏi cách thiết kế từ bản vẽ lắp ạ ??

• Thread starter jupiter
  • Ngày mở chủ đề
J

jupiter

Author
Em có 2 chi tiết đã lắp ráp vào nhau như hình dưới

em muôn khoét 4 lỗ từ chi tiết trên thông xuống chi tiết phía dưới ...em khoét được rồi nhưng sao khi mở riêng bản vẽ chi tiết bên dưới ra ko thấy bị khoét 4 lỗ mặc dù khi ấy ở bản vẽ lắp đã dc khoét rồi

mong mọi người giải thích dùm em với ạ ??

Bạn phải xem kỹ lại là đã khoét đươc cả hai tấm trên dưới chưa, rất có thể bạn chỉ mới khoét được tấm trên thôi.

@ Jupiter:
Chọn "chi tiết phía dưới", chuột phải, chọn " Edit part", chọn mặt phẳng , insert Sketch, tạo 4 lỗ tròn rồi Cut Extrude.
Bạn vẽ xong mà không thấy 4 lỗ ở "chi tiết phía dướ"i vì chưa chọn Edit part, lỗ chỉ nhìn thấy ở assembly thôi.

bác VTS nói đúng rồi đó! Bác jupiter làm vậy mới chỉ là "gia công khi lắp" thôi nên không có hiệu lực cho chi tiết. Phải chọn "Edit Component" thì mới đúng là hiệu chỉnh trong môi trường Ass. Khi hiệu chỉnh xong nhớ kích lại biểu tượng "Edit Component" trên thanh công cụ để quay lại trạng thái bình thường. Hãy để ý lại cây Feature Manager để thấy rỗ hơn!
Xin đinh chính thêm là "Edit Component" chứ không phải "Edit part" vì ta còn có thể hiệu chỉnh cả cụm lắp theo cách này!

@MyHUT
Tớ dùng SW2008, click vào part trong Assembly sẽ có lựa chọn "Edit Part", chắc là cậu dùng phiên bản khác.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Trong môi trường Assembly, có thể vẫn hiệu chỉnh các chi tiết thành phần nhờ lệnh Edit Part. Khi đó chi tiết máy này được sửa đổi cả trong tài liệu Part của nó. Như nếu không Edit Part mà dùng các Assembly Feature để thực hiện một số nguyên công kiểu khoan cắt hay sắp xếp Pattern... thì những thay đổi này không được cập nhật vào tài liệu Part.

Như vậy là hợp lý. Trong rất nhiều bản vẽ kỹ thuật, có những lỗ bu-lông được ghi là "Gia công cùng với chi tiết số bản vẽ XYZ..." hoặc "Các lỗ này khoan khi lắp". Khi đó, công nhân sẽ lắp ráp hoặc đính các chi tiết đó vào với nhau rồi khoan lỗ đồng thời. Như vậy sẽ tránh có những sai lệch lỗ bu-lông giữa chúng. Tớ tưởng ghi như vậy tưởng đã đầy đủ, nhưng nhiều lần vẫn bị công nhân vô tư khoan thẳng cánh cò bay từng chi tiết mà không tham chiếu gì chi tiết kia (ăn đấu làm khoán mà). Kết quả là các lỗ bu-lông có những sai lệch, dù nhỏ cũng rất khó chịu. Sau đó, tớ rút kinh nghiệm, không cho kích thước, số lượng và toạ độ lỗ đó vào các bản vẽ chi tiết nữa, mà cho trong bản lắp. Nay thì với tính năng này của SW, ta không cần lo lắng gì nữa.