Em xin hỏi cách vẽ ốc vít M10 bằng Inventor ạ ................?

• Thread starter voi_tien
  • Ngày mở chủ đề
V

voi_tien

Author
Em đang tự học inventor ( em dùng inventor 7 ) khi em đang vẽ vít M10 ...thì gặp khó khăn là không vẽ được ren ngoài .......em đã vẽ được hình trụ ở dạng 3D rồi ............

đọc sách thì để vẽ ren ngoài phải dùng lệnh Thread nhưng khi em dùng lệnh này thì không dc .....em không biết tại sao không biết có phải em chưa tạo mặt phẳng làm việc không ạ ( work plane )

mong các anh giúp đỡ em với ạ em xin cám ơn ạ

mình sài Inventor 11 Pro ,khi sài THREAD thì nó sẽ hỏi FACE là mặt nào bạn chọn để vẽ ren,clikc vô mặt trụ là dc,ko nhất thiết fải cần Work plane.Ko biết Inventor 7 ra sao ? :)

Nếu bạn có modun Mech Q trong cad thì bạn sẽ ko cần phải nghĩ đâu, dùng vô cùng đơn giản,vẽ có gien luôn xuất đi đâu cũng dc à. Chỉ mỗ tội mình ko có crack. Mình đc xem sếp mình dùng rồi (mua bản quyền chỉ dc 1 máy thui),

Muốn vẽ cái gì thì cũng phải có kích thước bạn à? Nếu dung Inventor 10 trở đi thì có thư viện sẵn các loại bulong đai ốc rồi, chỉ có điều hình dạng ren chỉ là hình ảnh tượng trưng mà thôi, muốn tháy ren "nháp nhô" thì phải tự vẽ lấy.

M

minhmocmeo

Author
mình cho ý kiến không biết có muộn ko nhưng cứ cho nhé. Mình có 2 cách biểu diễn ren trong inven. Cách 1 dùng lệch thread đơn giản hiệu quả cao : kích hoạt lệnh rồi chọn face có ren ( trong hoặc ngoài), đinh vít thì sẽ có 1 đoạn gần mũ đinh là ko có ren nên cách tốt nhất bạn nên "cách ly" nó ra bằng cách tạo 2 khối extrude (ờ... không biết viết đúng ko). Cách 2 khó hơn nhưng thực tế hơn : tạo đường xoắn rồi tạo biên dạng cắt ngang của ren, dùng lệnh sweep cho biên dạng chạy theo đường xoắn đó là ok. Chú ý bước xoắn bằng bước ren nhé. Chúc thành công!

Cách thứ 2 theo bác minh thì....thì...thì...Đường dẫn xoắn óc đó có phẳng ko, nếu ko phẳng thì làm sao sketch đc.Theo mình thì :đã sử dụng inventor, nếu muốn vẽ ren thì cứ thread rồi chọn mặt ( và đừng mơ đến biên dạng ren- mình vẽ xong thấy "cây ren" của mình như cây cà rem ấy tròn tròn dễ thuơng).Còn thật sự muốn vẽ ren- bánh răng... hay các chi tiết máy tiêu chuẩn thì làm quen với ProE ,sẽ vẽ đc ren đúng biên dạng cũng như "vết ren" cuối cùng khi lùi dao.

T

tuongqui

Author
mình củng có ý kiến chút nhà không biết có muộn không nhỉ.thứ` nhất cách dổ diển là dùng thread. Cách 02 : mình có thề dùng lệnh vẽ lo xo rồi cut theo biên dạng ren và duờng xoán của lò xo.lúc này bạn có tể vẽ bất kỳ loại ren nào,ren tròn,tam giác, vuong,......độc chua.ha ha ha

người ta hỏi là khi dùng lệnh Thread thì ko được chứ có hỏi là cách vẽ thế nào đâu nhỉ ? theo mình nếu ko dùng được lệnh Thread thì chắc là bạn chưa cài excel thôi ngày chước mình dùng inventor 7 ( giống bạn ) nên cũng bị thế cài excel vào thì tiện ren thoải mái ^^ ko bị nữa ( bài này bạn hỏi lâu rồi chắc giờ trình độ cao lắm nhỉ ^^ )

M

mvdinh

Author
Ðề: Em xin hỏi cách vẽ ốc vít M10 bằng Inventor ạ ................?

Bạn muốn vẽ được ren thì bạn phải tạo ra hình trụ có đường kính giống với đường kính của ren, không nó sẽ không hiều, sau đó nhâp Thread rồi chọn bề mặt của trụ, bảng hiện thị sẽ hiện ra bạn vô chọn loại ren, trong đó có đầy đủ các loại ren nếu từ I09 trở đi.Mà trong thư viện có đầy đủ các bạn cần tạo làm gì cho mệt vô trong control center trong môi trường Assembly là có tất cả, vẽ làm gì cho mêt.