Font trong SW 2009

• Thread starter jupiter8x
  • Ngày mở chủ đề
J

jupiter8x

Author
Em vừa mới bắt đầu học SW.Định lập một Template nhưng không biết chọn font gì cho đúng với tiêu chuẩn VN và chữ nghiêng 75 độ, mọi người nói trong AutoCad thì chọn font Vnsimple.shx nhưng em không biết copy font đó vào vị trí nào trong SW mong các bác giúp đỡ em.

J

jupiter8x

Author
Font này không giống với tiêu chuẩn Việt Nam( chữ a không đúng...),em thấy theo tiêu chuẩn VN thì chữ nó hơi vuông cơ.

worm

Well-Known Member
Moderator
Font này không giống với tiêu chuẩn Việt Nam( chữ a không đúng...),em thấy theo tiêu chuẩn VN thì chữ nó hơi vuông cơ.
Nếu máy móc và cứng nhắc như thế thì tốt nhất nên quay về dùng lại AutoCAD với mấy cái font TCVN3 cho rồi.
Có lẽ bạn không biết rằng, từ năm 2000, sau nhiều năm làm việc với tổ chức Unicode, có 3 bộ ngôn ngữ của VN được đưa vào trong bộ mã font Unicode là chữ Việt, chữ Nôm và Mường (hoặc Kh'me). Và NN cũng đã ban hành văn bản sử dụng bảng mã font thống nhất là Unicode tổ hợp (Local CP1258) và dựng sẵn (TCVN 1609:2000) sau một thời gian dài tồn tại nhiều font chữ Việt khác nhau (TCVN3, VNI, VIQR ...). Và trong các bộ font unicode đó thường được sử dụng nhiều nhất là các font: Arial, Courier, Tahoma, Time New Roman, Verdana (nếu chọn Italic thì đều nghiêng 15° so với phương thẳng đứng)

J

jupiter8x

Author
Nếu máy móc và cứng nhắc như thế thì tốt nhất nên quay về dùng lại AutoCAD với mấy cái font TCVN3 cho rồi.
Có lẽ bạn không biết rằng, từ năm 2000, sau nhiều năm làm việc với tổ chức Unicode, có 3 bộ ngôn ngữ của VN được đưa vào trong bộ mã font Unicode là chữ Việt, chữ Nôm và Mường (hoặc Kh'me). Và NN cũng đã ban hành văn bản sử dụng bảng mã font thống nhất là Unicode tổ hợp (Local CP1258) và dựng sẵn (TCVN 1609:2000) sau một thời gian dài tồn tại nhiều font chữ Việt khác nhau (TCVN3, VNI, VIQR ...). Và trong các bộ font unicode đó thường được sử dụng nhiều nhất là các font: Arial, Courier, Tahoma, Time New Roman, Verdana (nếu chọn Italic thì đều nghiêng 15° so với phương thẳng đứng)
Em không biết về thông tin này,với lại em mới học mấy môn này nên thiếu kinh nghiệm và hiểu biết.Các thầy dạy thì bắt phải ghi theo font Vnsimple.shx cho đúng tiêu chuẩn VN nên em mới phải hỏi kĩ.Cám ơn bác đã chỉ cho em.

worm

Well-Known Member
Moderator
Em không biết về thông tin này,với lại em mới học mấy môn này nên thiếu kinh nghiệm và hiểu biết.Các thầy dạy thì bắt phải ghi theo font Vnsimple.shx cho đúng tiêu chuẩn VN nên em mới phải hỏi kĩ.Cám ơn bác đã chỉ cho em.
Font vnsimple.shx nếu không nhầm thì thuộc nhóm VNI >>> có vẻ như bạn đang học trong nam.
Còn về vấn đề font chữ, chẳng riêng mấy ông thầy của bạn mà ở nhiều nơi, nhiều người vẫn dùng nhưng bộ font cũ (không có tính phổ cập) do thói quen, do sức ỳ ... mà không hiểu rằng, việc sử dụng các bộ font đã được quốc tế hóa có vai trò quan trọng trong việc hội nhập. VD như khi bạn dùng các bộ font mang tính địa phương như TCVN3, VNI ... trong các bản thiết kế gửi cho đối tác nước ngoài (họ không có các bộ font này) ->> không hiểu được một số thông tin trong bản thiết kế ---> bị loại.

J

jupiter8x

Author
Em học ở ngoài Bắc,đang học ở HVKTQS, mấy hôm trước làm đồ án các thầy hướng dẫn đều bắt phải sử dụng font Vnsimple.shx (chắc các thầy chỉ dạy đúng theo TCVN ), khi ra ngoài làm việc để dễ dàng trong việc trao đổi thì chúng ta phải dùng font khác cho phù hợp với tiêu chuẩn quốc tế.

Last edited by a moderator:
K

khuat thuy

Author
@jupiter8x

Mình đang sử dụng font: Arial Unicode MS trong Solidworks thấy cũng ổn, giữ được tiếng việt khi chuyển sang Dwg. Bạn thử xem, có gì hay trao đổi thêm.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Các loại font *.shx là những font dùng cho AutoCAD. Nét của những font này chỉ là những đoạn thẳng và cung tròn mảnh, nên rất nhẹ. Ngày trước, máy tính có cấu hình thấp nên chạy đồ họa rất vất vả, nếu lại táng thêm những dòng Text bằng các font thông thường thì chắc không chịu nổi. Vì thế mà các font *.shx ra đời để giải quyết vấn đề này. Tất nhiên là giai đoạn đầu, các font này do người nước ngoài tạo ra nên chúng không hỗ trợ tiếng Việt. Sau đó, một vài nhóm của ta đã tạo ra những font tiếng Việt mà Vnsimple.shx là một trong những font đó.

SW là phần mềm ra đời sau, khi mà cấu hình máy tính đã cao hơn trước rất nhiều và cho phép hiển thị đồ họa những đối tượng không những phức tạp hơn mà còn tô màu đánh bóng và thay đổi góc nhìn để có khái niệm không gian... nên việc hiển thị ký tự chỉ là "muỗi". Thế nên SW chỉ sử dụng các font thông thường vẫn dùng trong Microsoft Office mà không quan tâm đến các font nhẹ được đặc chế cho AutoCAD.

Bạn có thể trình bày lý do này và nhấn mạnh sự khác biệt rất không đáng kể giữa Arial với cái TCVN nào đó mà thày bạn định nghĩa. Nếu thày nhất quyết bắt bạn phải dùng Vnsimple.shx thì bạn chỉ còn cách là làm đồ án bằng AutoCAD.

Theo mình thấy thì Font Arial là nhìn vào thấy rõ ràng nhất,còn ko thì dùng Font VNI-Helve,đa số các bản vẽ kỹ thuất thường dùng 2 loại Font này

J

jupiter8x

Author
Em sẽ tiếp thu ý kiến của mọi người.Cám ơn tất cả mọi người.